Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về lock ảnh trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi ducihua, 11/6/14.

Lượt xem: 33,868

1. ducihua Thành viên cấp 1

Mình đang làm Assignment môn AI, có vài ảnh vẽ lại khó nên mình lấy ảnh từ trên google place vào xong lock lại nhưng mà nếu xem file AI đó trên máy mình thì ảnh hiện đầy đủ, copy qua máy khác do ko có ảnh nguồn trong máy nên ảnh bị mất. Mà chả nhẽ bây giờ nộp bài lại nộp theo cả cái folder 1 đống ảnh mình đã place và lock vào @@. Bạn nào biết cách place ảnh xong lock mà ảnh nó có luôn trong file AI thì chỉ mình với, thanks :D

...
  2. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

chọn ảnh cần nhúng
    vào window-> link ->nhấn mũi tên nhỏ trên cùng bên phải chọn embed image để nhúng ảnh
    muốn link lại thì chọn update link
    lenmducihua thích bài viết này.
  3. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Thanks bạn để mình test luôn :D
  4. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Bạn ơi mình làm theo như sau nhưng ko đc:
    1. Place ảnh
    2. Lock
    3. Window -> Links -> ấn vô mũi tên nó hiện ra 1 bảng nhỏ nhưng Embed Image bị đóng băng, ko click vô đc.
  5. Vũ Phi Huân

bạn bỏ lock ảnh ra trước, rồi chọn cái ảnh đó thì bạn mới chọn được cái embed image, lock ảnh chỉ để giữ nó đứng im cho dễ thao tác thôi
  6. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Mình place lại vào và ko lock nhưng vẫn vậy, nó ntn nè bạn:
  7. Vũ Phi Huân

3 cái của bạn nó đã nhúng vào rồi
    ducihua thích bài viết này
  8. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

bạn làm như sau
    bấm chọn ảnh>object>rasterize>chọn thông số nếu cần>ok
    ducihua thích bài viết này
  9. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Vũ Phi Huân: Mình cũng đoán vậy khi ấn show Embeded nó hiện ra cả 3 nhưng rõ ràng là mình là Place và Lock @@. Lạ thật
    Nighter: OK bạn để mình test, giờ mới onl :D
  10. lenm

lenm Thành viên cấp 4

nếu bác open ảnh bằng Ctr+o thì nó sẽ tự động embed cho bác rồi, còn nếu thao tác là kéo ảnh vào cửa sổ Ai thì phải embed ảnh. Thực ra nếu thao tác kéo ảnh vào cửa sổ Ai thì lúc kéo vào xong ngay trên thanh công cụ trên cùng có ngay 1 cái nút Embed ảnh, có cả Trace nữa.
    Cách phát hiện ảnh đã Embed chưa là dùng công cụ V chọn đối tượng ảnh, nếu còn 2 cái gạch chéo ảnh thì ảnh đó chưa embed. Còn nếu đã k còn thì embed rồi. Cơ mà khuyên bác là nên Razesize cho ảnh để giảm dung lượng file Ai xuống, chứ cứ tính trung bình để 300dpi và embed 1 ảnh thì file Ai cũng lên cở 3MB. Bác embeb 3 ảnh thế kia thì file cũng to phết đấy. Nếu k muốn Embed cho file đỡ nặng thì có thể gửi nguyên 1 folder trong đó để cả file Ai và ảnh, nhớ relink lúc gửi
  11. Lê Hải Cương

Lê Hải Cương Mới đăng kí

Chọn đối tượng rồi vào object -> Lock -> Selection (Ctrl +2)
    Áp dụng cho những ai không bik xài, nó vào bấm file mình tùm lum, khóa vậy cho an toàn
    Chống chỉ định với ai bik lệnh này :):)

Ủng hộ diễn đàn