Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về Sketch (Professional digital design for Mac)?!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi PoliceBoss, 22/10/15.

Lượt xem: 25,005

1. PoliceBoss Thành viên cấp 1

Như tiêu đề bạn đã thấy, sketch - 1 phần mềm nổi tiếng về mảng thiết kế - đồng bộ đa giao diện UI & UX rất tốt, tính hiệu quả mang lại cao nhưng chỉ dành riêng cho Macbook. (Những bạn thiết kế trên máy macbook chắc biết phần mềm này.)

Và câu hỏi của mình là: "Liệu có phần mềm nào khác chạy trên Window có sức mạnh và khả năng giống/ tương đương Sketchapp không?"

Mong sớm nhận thông tin trả lời từ cả nhà.
    Cảm ơn.

...
  2. PoliceBoss

PoliceBoss Thành viên cấp 1

3. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Windows thì chỉ có cách trở về cái máng lợn Photoshop thôi bác ơi :))
    PoliceBoss thích bài viết này
  4. PoliceBoss

haizzz.... Sketch trên Mac lợi hai vô cùng T_T vậy giờ đành chịu lép vế nhìn đồng nghiệp múa sketch trên mac rùi T_T ôm máy win thiết kế web trên pts ko cạnh tranh lại Sketch bá đạo :(...

Dù sao cũng cám ơn bác :(
  5. Trung Kiên

Cũng tuỳ thôi bác, em xài macbook 13 inch màn hình bé tẹo cấu hình lại yếu xài sketch khó chịu lắm. Lúc làm UI thì phải mở máy bàn chạy win lên ròi design bằng photoshop thôi, photoshop cc giờ support cho UI cũng khá tốt rồi đấy chứ 8-|

Với sketch 3 giờ còn có mấy lỗi nhảm nhí khó chịu lắm bác :))
  6. Tiểu trư

Tiểu trư Thành viên cấp 2

Nghe 2 bác kể mà tò mò quá,có cái ảnh nào minh họa không bác?
  7. Trung Kiên

Hình minh hoạ :)) UI trong file là lấy trên mạng =))
    Ngoại trừ một số lỗi hơi khó chịu, với phải đi với imac hay macpro xài mới sướng, thì sketch là chuẩn cho UI design ròi, đặc biệt ở chỗ có rất nhiều plugin ngon lành + khả năng tương thích với nhiều app prototype khác <:-P
    Với có rất nhiều template có sẵn cho sketch ở trên mạng (thực ra cho Ps cũng nhiều), lấy xài thoải mái :D
    Có app cho IOS (sketch mirror) cho phép xem design trực tiếp trên device theo real time nữa :x
  8. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Giờ mới để ý, máy mình cũng có cài mà chả bao giờ đụng tới :D
  9. theRoux

theRoux Thành viên cấp 1

Từ lúc design UI bằng sketch thì mình đã say goodbye với photoshop :))
  10. PoliceBoss

:( hix .... khổ tâm cho design dùng Win... :(
    Ngồi kế cậu bạn đồng nghiệp design mac - sketch lúc nào cũng lọt tọt chạy sau hít khói câu ấy :( nhất là khoảng show hàng + time thiết kế :(, ngồi ôm PTS làm mà cảm giác như cầm cục gạch so sắc đẹp với Iphone T_T....
  11. Trung Kiên

Thì bác đòi sếp trang bị máy Mac là ok :))
  12. PoliceBoss

-,-...... cái đó chắc khó. Thôi ráng bơi giống Yết Kiêu vậy.... :v
  13. Medic

Medic Thành viên cấp 2

PoliceBoss Mình mới vọc thử Sketch 1 ngày thì thấy nó rất nhẹ, mượt, chỉnh thuộc tính nhanh hơn bên photoshop nhưng cũng đâu tới nỗi như bác nói... Giờ thấy photoshop cc cũng hỗ trợ tốt cho UI rồi mà, còn show hàng thì bác chuẩn bị vài cái mockup đệp đệp là được rồi :D.
  14. PoliceBoss

Medic: chà... khó giải thích rõ, bạn xem qua các thông tin sau để biết tại sao về mảng thiết kế UI/UX App - Web thì Sketch lại mạnh vượt mặt PTS...

http://www.webdesignerdepot.com/2015/03/infographic-sketch-vs-photoshop/
    http://blog.mengto.com/sketch-vs-photoshop/
    http://www.newmediacampaigns.com/blog/switching-to-sketch-for-your-project

Theo cách nhìn của mình: Photoshop đa tài nhưng khi đọ tay cùng Sketch ở mảng UI/UX design App & Web thì Sketch lại là 1 nhà lão luyện vượt xa Pts.... :v

Khả năng show hàng của Pts giới hạn tĩnh ở mockup, Sketch thì show thẳng trên thiết bị Iphone - Ipad - Mac luôn với đầy đủ tính năng hiệu ứng lung linh để coder hiểu và làm :|..... mockup đẹp nhưng lại chả là gì khi so PROTOTYPE của SKETCH...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/10/15
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  15. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

16. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Mình mới đọc xong các link bạn gửi. Photoshop CC giờ fix được gần hết các điểm trên rồi nhé :D (art board, xem trên mobile, snap to grid,...). Còn xử lý icon vector thì mình kết hợp với AI rồi smartlayer qua là xong. Mình chỉ thấy file photoshop nặng hơn, và chỉnh các thuộc tính (shadow, stroke,...) thao tác nhanh hơn... Tóm lại theo mình thì Sketch vẫn nhỉnh hơn về UI nhưng không nhiều lắm đâu, các bác dùng window không phải buồn (vì photoshop vẫn có những ưu điểm mà Sketch không có) :D
  17. Trung Kiên

Mới update lên Sketch 3.4, mấy lỗi nhảm nhảm đc fix gần hết ròi, bỏ Photoshop thôi <:-P
  18. ducnguyentb1209

ducnguyentb1209 Mới đăng kí

cho mình hỏi xài phần mềm này có khó không và có bản cờ rắc ko mấy chế!
  19. Medic

Medic Thành viên cấp 2

ducnguyentb1209 tương đối dễ xài và hình như có thuốc luôn đó chế.
  20. ducnguyentb1209

ducnguyentb1209 Mới đăng kí

Ok. Cám ơn Medic mà cậu ơi cậu có linhk download phần mềm không nhỉ cho mình xin với

Ủng hộ diễn đàn