Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về thẻ Từ khóa (thẻ tag) trong Web

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi thienkim, 29/10/14.

Lượt xem: 1,889

1. thienkim Thành viên cấp 1

Mọi người cho mình hỏi cái này tí, không phải hỏi em để làm SEO gì đâu nha, chỉ hỏi như là 1 trang web có sử dụng 2 cái này bình thường thôi, đó là cái từ khóa hay còn gọi là tag dùng để làm gì ? 2 là có phải việc có thanh Search (tìm kiếm) trên trang là có liên quan đến việc có từ khóa ? 3 là có thể mô phỏng cho em các thức hoạt động của kỹ thuật tag này với ? nói chung là em chưa hiểu gì về cái tag này. Em xin cám ơn nhiều ợ

P/s: mọi người để ý thấy diễn đàn mình lúc post bài mới cũng có thẻ tag á ^^

Hình mô phỏng:

...
  2. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

Cái này mình chỉ giải thích theo cách của mình hiểu thôi nhe. Không đảm bảo sự đúng đắn, chỉ mang tính chất tham khảo (định hướng nhìn).
    1. Vốn thì nó không dùng để SEO, nhưng bây giờ (thời điểm này) thì không thể nói là không vì SEO được.
    2. Thẻ tag thì nghĩa là giống như bạn đặt những giấy tờ quan trọng của bạn vào từng folder (thư mục) vậy. Như thể bạn dùng giấy nhớ để đánh dấu, sau này tiện cho việc tra cứu, đặc biệt là tìm tư liệu trong cùng một chủ đề.
    3. Mối liên quan giữa thẻ tag và thanh tìm kiếm thì có lẽ nó gọi là khái niệm Suggestion. Nghĩa là khi đang tìm kiếm mà bạn bí từ thì tự công cụ tìm kiếm gợi ý cho bạn các cụm từ liên quan, nếu viết đơn giản có lẽ mình sẽ lôi từ gợi ý ra chính từ các tag này (đường nhiên cao cấp, vét cạn thì làm thế là ko đủ cho việc gợi ý từ khóa). Ngoài ra chắc giữa chúng thì có thể "thẻ tag" trở thành một trường trong tìm kiếm, tương đương với các trường: tiêu đề, tóm tắt, nội dung..
    4.Tiếc là mình chưa có project nào viết đầy đủ tính năng này cả. Nên cũng chỉ hiểu thế thôi. Thường thì phải là 4rum, hoặc web báo chí thì cực kì cần tính năng này vì số lượng bài viết lưu trữ nhiều và luôn cần tìm kiếm thông tin liên tục. Có tag sẽ tiện việc quản lý là truy vấn thông tin.
  3. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

thienkim À thì vì họ không làm suggestion hoặc đơn giản đó không phải trang tin tức. Vì cái này cơ bản khuyên dùng cho các trang lớn, nhiều bài viết. Còn thương mại điện tử giá rẻ (loại hình website phổ biến) thì ai mất công viết ra làm gì, thậm chí có viết rồi mà ko đc yêu cầu thì lại gỡ xuống ấy mà.

Ủng hộ diễn đàn