Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về thông số làm Poster.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Gemini.II, 4/10/12.

Lượt xem: 15,954

1. Gemini.II Thành viên cấp 1

Chào các bác, số là nhóm em bắt em làm 1 cái poster để in và dán quảng cáo nhưng trước giờ em mới chỉ thực hành trên máy và cũng chưa bao giờ đem đi in ấn gì cả nên không biết các thông số cho việc in poster này ra như nào cả , lúc mới đầu vào có phần tạo paper A4 hệ RGB 8bit nhìn bảng size đã hơn 20mb rồi. Em có tìm hiểu thì thấy bảo in ấn là phải làm trên hệ CMYK em làm lại hệ CMYK 8bit cũng hơn 30mb. Không biết là em làm có đúng k ạ, nếu không xin các bác cho em cái hướng dẫn cụ thể với. Em xin cảm ơn trước ạ :D

...
  2. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Các máy in thì dùng hệ màu CMYK là đúng rồi vì nó tiết kiệm màu hơn là RGB. Một lưu ý nữa cho bạn đó là font chữ nếu đem in mà tiệm người ta không có font bạn sử dụng là tạch, vì thế đối với Ai thì bạn chuyển sang vector còn với Ps thì bạn phải rasterire để nó chuyển sang định dạng ảnh luôn. Kích thước cũng là một vấn đề nữa nha bạn nếu in quá to so với ảnh gốc thì sẽ vỡ.
    Góp ý cho bạn thế nhé :)
  3. Gemini.II

Gemini.II Thành viên cấp 1

Bác cho hỏi luôn là nếu xuất ra file ảnh jpg luôn rồi đem in thì có nét đc k ạ ?
  4. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Góp ý 1 cái là trong in ấn thì KHÔNG THỂ dùng hệ màu RGB nhé!
  5. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Ko nên để file Jpg vì nó đã được nén rồi nha bạn, các máy in hiện nay hỗ trợ đọc các định dạng Ai và Psd nên bạn mang file gốc theo.

Có hệ máy in RGB đó bạn, đây là loại máy in hỗ trợ 1 bình mực đen để hiện thị màu r=g=b tức là vẫn cần 1 bộ convert ngầm trong máy
    GreySkyNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  6. Cung Loan Trang

Cung Loan Trang Thành viên cấp 2

Khi đi in thì bạn nên xuất 1 file jpeg để tiện đối chiếu nhà in,thứ 2 là font chữ nên creat ouline hoặc cóp font đi luôn để tránh bị miss font.
  7. Nguyễn Tất Thắng

Ừ, nó chỉ mô phỏng lại thôi! ;) Còn cơ bản thì vẫn dùng CMYK. Vì mình ko thể trộn 3 màu mực RGB để ra màu trắng đc! ^^
  8. Silent

Silent Thành viên cấp 0

chưa từng nghe qua máy in bằng màu RGB. Hệ màu ánh sáng vác ra ngoài thế quái nào đc!?

ko phải người ta dùng CMYK vì tiết kiệm đâu nhé =.='
  9. thanhtung_0000

thanhtung_0000 Mới đăng kí

hô hô đọc mấy bạn trả lời mà thấy kiến thức về in hơi ít thì phải.
    Thứ nhất là ko phải in hệ màu RGB nó đỡ tốn mực hơn đâu nha. Mà in ấn thì ngừoi ta đều dung hệ màu CMYK cả. Vậy nên khi thiết kế mình để ngay từ đầu là CMYK nhé hoặc làm RGB cho nó có nhiều hiệu ứng vs chế độ hơn cũng đc nhưng làm xong nhớ chuyển mode màu về CMYK, bạn sẽ thấy nó khác đi nhiều ít là tùy từng tác phẩm. Thường là nó bị xỉn màu đi. nếu bạn làm poster trên Photoshop hay các chương trình xử lý ảnh mà ko ko phải vector thì ảnh tốt nhất nên để độ phân giải DPI(dot per inchs) là 300, với kích thước cần in. Ví dụ bạn cần làm 1 cái poster kích thước 40x60cm để in thì bạn tạo file ban đầu trên PTS có Image size là 40 x 60 cm và Resolution là 300dpi. như vậy ảnh mới đảm bảo sắc nét. Tuy vậy file khá nặng và sẽ rất chậm khi xử lý.Bạn có thể làm 150-200dpi cũng đc nhưng khi làm xong trc khi đem in thì dùng các phần mềm phóng ảnh phóng lên lại đọ phân giải là 300 DPI cũng đc. Poster thì phần ảnh mình thường làm trên PTS, còn phần test nếu ko có Hiệu ứng gì đặc biệt thì chuyển sang Illust hoặc Corel làm cho nhẹ!
    Và còn tùy vào bạn in lên chất liệu nào và phương pháp in là gì nữa, nếu bạn in poster giấy và in Offset thì nên làm theo bước 1 là làm ngay từ đầu hệ màu là CMYK, nếu bạn in lên đề can pp chẳng hạn thì mực dùng là mực nước nên àu rất tươi và sáng nên cứ để hệ màu RGB khi in nhà in tự chuyển màu cũng ko khác đi mấy
    .Kha., Ku Sang, Luckystarcute4 người khác thích bài viết này.
  10. Gemini.II

Vậy các bác cho em hỏi luôn là nếu làm poster trên giấy A3 thì khi creat nên để bao nhêu px or cm. Đúng là em hơi lo vấn đề chỗ hàng in không có pts thì k in đc nay biết là máy in giờ đọc đc file đấy rồi thì đỡ khoản xuất ra jpg quá thanks các bác nhiều :D
  11. Nguyễn Tất Thắng

Để chuẩn in ấn thì là cứ 300dpi. Nhưng bạn làm A3 mà để Resolution là 300dpi thì khi làm sẽ nặng lắm... Tốt nhất là dùng illustrator hay corel...
  12. Gemini.II

Nhân tiện thì đưa cho cửa hàng file PSD ảnh ở trong mình có phải merge luôn k nhỉ hay cứ để layer thế thôi người ta tự biết cách làm :D
  13. Nguyễn Tất Thắng

Merge luôn nhé! Để tránh trường hợp bị lỗi font!
    Gemini.II thích bài viết này
  14. Gemini.II

Vậy thì merge luôn là k cần phải copy font vào usb nữa đúng k bạn ^^
  15. Nguyễn Tất Thắng

Ừ, chuẩn rùi :D Nhưng vẫn save ở file psd nhé!
  16. Mepo

Mepo Thành viên cấp 3

merge hay rasterize luôn là nó ko còn là text nữa. Là file hình thì sợ gì lỗi font;)
  17. duong thuy

duong thuy Mới đăng kí

Da vay may anh chi cho em hoi,em sap nop bai poster kich thuoc 40x60 in pp,vay hinh anh em dua vao kich thuoc bao nhieu la vua a?em xin cam on,tra loi gap gap dum em voi
  18. Vương Quốc Hùng

Vương Quốc Hùng Mới đăng kí

Mình có vài ý thế này bạn tham khảo nhá.
    1. Thiết kế Bandroll, Poster thường người ta dùng AI hoặc Corel chứ ít ai dùng PTS vì:
    - AI hoặc Corel là dùng vector nên khi xuất file sẽ không sợ vỡ ảnh khi thay đổi kích thước.
    - Dùng PTS thiết kế dung lượng sẽ lớn hơn AI hoặc Corel khi ở cùng một kích thước.
    2. Tại cơ sở in người ta dùng chế độ màu CMYK và dùng 2 chất liệu cơ bản để in ấn đó là PP hoặc Hiflex.(bạn từ tìm hiểu 2 chất liệu này nhá).
    Ngoài ra nếu bạn muốn xuất file ảnh vì lý do bản quyền hay vì lý do gì đó thì phải xuất file có định dạng *TIF
    Mẹo nhỏ: Từ AI có thể đưa vector qua PTS bằng cách kéo chuột :)
    Ngoài ra còn một số điều khác
    Hy vọng bài viết này sẽ giúp đỡ được bạn
    thaonp thích bài viết này
  19. SpaceShip

SpaceShip Thành viên cấp 1

Chuyển text thành hình trong ps là sao ạ ( để đem in ko bị mất font ý ạ )
    có thể chỉ mình đc ko?
  20. Nguyễn Minh Nguyên

Nguyễn Minh Nguyên Thành viên cấp 1

Nhân tiện các bạn cho mình hỏi : HIện nay mình cũng đang thiết kế bằng Corel để làm tạp chí cho Câu lạc bộ mình á :)
    Khi mình thiết kế xong hết rồi ,lúc mình export file trong Corel, khi chọn chế độ CYMK thì ngay cả ảnh trên máy tính được xem bằng các trình duyệt ảnh hiển thị không chính xác ,màu bị ngả tối rất nhiều và nhiều hiệu ứng cũng không hiển thị được nữa ,trong khi RGB lại không gặp phải những vấn đề như thế .Vậy cho em hỏi cái file CMYK đ1o khi đi in thì có hiển thị màu chính xác không hay cũng bị sai lệch như vại

Ủng hộ diễn đàn