Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về tính năng của font OpenType

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi Ken_Nguyễn, 4/4/15.

Lượt xem: 8,905

1. Ken_Nguyễn Việt hóa font

Một số font chữ mình download trên mạng có hỗ trợ các kiểu ký tự thay thế như: Alternates, Swash, Ligatures, Stylistic,... Điển hình là font Aaron Script. Khi mình cài font ấy vào máy tính thì nó lại không hỗ trợ các ký tự thay thế trong Photoshop, và trong Symbol của Word cũng chẳng có những ký tự này. Khi mình mở nó bằng Fontlab Studio thì mới thấy những ký tự này.

Rõ ràng mở bằng FontLab thì có các ký tự thay thế...

Nhưng trong Photoshop những tính năng OpenType không có??​

Bạn nào PRO về font chữ chỉ giúp mình, làm sao để font có thể sử dụng tính năng OpenType trên Photoshop?
    Cảm ơn!
    Mình dùng Photoshop CS6 & Fontlab Studio 5.

Alphaprinter, iCiel

P/S: Việt hóa xong font này mà thấy nó không hỗ trợ OpenType, check lại font gốc thì y chang vậy.

...
  2. Quanthanhtieu

Quanthanhtieu Thành viên cấp 2

Cái này theo mình nghĩ thì phải xài thêm tính năng Glyphs trong Illustrator hoặc Symbol trong Word.
  3. Alphaprinter

Alphaprinter Việt hóa font

Hi Ken_Nguyễn

Theo mình thấy khi mở font Aaron Script bắng Glyph trong illutrator chỉ có kiểu mở rộng là Stylistic Alternates được đánh số ...# salt1, ...# salt2, ...# salt3, ...# salt4, ...# salt5, và trong photoshop với chỉ một nút bật tắt Open Type Stylistic Alternates nó không biết gán kí tự nào trong nhiều kiểu kí tự của Stylistic Alternates. Và khi copy glyph: salt1, 2, 3, 4, 5... trong illustrator và dán vào photoshop, font vẫn hiển thị các kí tự này. Nếu bạn nhấp vào Stylistic Alternates thì sẽ chuyển về Symbol Basic nên mình nghĩ có thể đây là nguyên nhân các ký tự mở rộng của Aaron Script không hoạt động trong photoshop. :)

Đây chỉ là nhận định của mình nên chưa chắc đã đúng, các bạn nào chuyên sâu vào giúp nhé. N.P, shinichidang

Phạm Hữu DưKen_Nguyễn thích bài viết này.
  4. Ken_Nguyễn

Ken_Nguyễn Việt hóa font

5. iCiel

iCiel Mới đăng kí

Đơn giản là vì Photoshop ko hỗ trợ toàn bộ opentype thôi bạn :D
  6. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

Là vì Photoshop không chuyển về đồ họa vector nên Adobe không hỗ trợ tính năng Opentype và thay vào đó là bạn nên sử dụng phần mềm illustrator, mặc dù phiên bản PS CC 2015 đã có thêm bảng glyphs nhưng một số font vẫn không hiển thị hết được toàn bộ vì nó chỉ là các ký tự thêm vào chứ không nằm hoàn toàn trong một classes.

Bây giờ đã có Creative Cloud thì bạn có thể thiết kế hoàn toàn từ AI sau đó sync sang PS cũng được.
    Hồng Sơn thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn