Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về vấn đề font size trong quá trình thiết kế trên Mobile?

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi Đào Hoa Tiểu Tử, 16/6/14.

Lượt xem: 13,785

1. Đào Hoa Tiểu Tử Mới đăng kí

Chào các tiền bối,

Hiện nay mình có một vấn đề khúc mắc như sau, mà trong quá trình google cũng không tìm được cách giải quyết, nên thôi tiện thể xin được hỏi ý kiến từ những người có kinh nghiệm trong lĩnh vực thiết kế di động.

Chuyện là trong quá trình thiết kế app cho cả Android và iOS, mình thường dùng đơn vị font là px - nhưng sau khi hoàn tất design và giao phần thông tin về font size cho bên Developer họ code thì kết quả ra luôn chênh lệch so với bản gốc mình design. (Trước đây bên Dev thường dùng số px mình lấy từ Photoshop nhân cho 0.75 thì kết quả ra gần tương tự, nhưng theo mình thấy vẫn còn chênh lệch). Vậy cho mình hỏi khi thiết kế thì nên dùng đơn vị nào làm chuẩn, px hay pt, và với nhiều tỷ lệ thì nên lấy tỷ lệ nào để làm chuẩn khi dùng font size cho design mobile.

Cảm ơn mọi người :)

...
  2. nguyenpr

nguyenpr Mới đăng kí

Minh` thấy bạn dùng font size là px dc rồi.Còn vụ dev làm lệch vài px là bt,giống web cũng vậy thôi,tỉ lệ font size thì ko có cái nào chuẩn đâu bạn vi2 nó phụ thuộc vào concept của bạn nữa. Quan trọng nhất là font size phải dễ cho user đọc dc
  3. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

Ko bao giờ có chuyện lệch size trừ phi:

1. Code resize font mà ko biết
    2. Code resize toàn bộ source
    3. Bạn đo nhầm

Check: đưa code 1 background tính = px (480x800/640x960) ghi font lên, code ra rồi chụp ảnh đưa lên pc check pixel
  4. redrong

redrong Mới đăng kí

Tham khảo:
    • Tiêu đề thanh chuyển hướng: Medium, 34 pixels
    • Các lựa chọn bằng nút và bằng chữ: Light, 34 pixels
    • Tên bảng: Regular, 28 pixels
    • Tên (nhãn) icon: Regular, 20 pixels
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/9/14
    xtwins thích bài viết này
  5. stylehiep

stylehiep Thành viên cấp 2

Mình cũng kn 4 năm về App Mobile rồi, nói dài dòng thì bạn nắm bắt không rõ ràng, nói ít thì bạn không hiểu hết. Bạn redrong chỉ nói mỗi iOS thôi chứ chưa có Android & WP :D
    1. Bạn lên trang support của Apple với Google về Design bạn sẽ tìm ra.\
    2. Bạn lên mạng down Template iOS 7 psd hoặc Template Android thì trong design đó có sẵn thiết kế chuẩn của từng HĐH rồi đó.

P/S: Chuẩn là 1 chuyện, còn thiết kế không theo chuẩn là do bạn quyết định nhé nếu sếp của bạn OK Layout của bạn. Chúc bạn thành công
    xtwinsShinichi_9xx thích bài viết này.
  6. Jerryx8

Jerryx8 Thành viên cấp 1

Toàn các thánh chém.
    1- Font bao nhiêu còn tùy thuộc vào nơi nó nằm, không có 1 quy định nào cho việc này, bởi vì thiết bị hiện giờ độ phân giải khác nhau, kích thước màn hình khác nhau. Do đó cần phải làm demo xuất ra jpg mở trực tiếp trên thiết bị đó xem đã hợp lý chưa, tiêu chí hàng đầu đặt ra là phải nhìn rõ ràng, ko cần phải dí sát vào màn hình thiết bị để đọc đc.
    2- Font size trên photoshop nó tính bằng pixel, kể cả bạn đổi sang pt thì nó vẫn thế. Nhưng trên thực tế thì đơn vị pt mới là đơn vị chuẩn của font (font là ảnh vector), cho nên yêu cầu Dev không được máy móc chọn đúng font size trên psd để tính cho code css. Đề bài cho Dev là nhìn phải giống 98% thiết kế. Kinh nghiệm thì font Arial 12px thì = 9pt
    thuha104 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn