Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về vấn đề layer và mask trong Lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi Don.aquile, 22/6/14.

Lượt xem: 4,814

1. Don.aquile Thành viên cấp 2

Hi cả nhà , trước mình dùng PTS nhiều, giờ mới tập tành sang sử dụng LR vì nhu cầu sửa ảnh hàng loạt khá lớn.

Tuy nhiên mình bị vướng ở chỗ dùng Layer mask - Tức là mình chỉ muốn sử dụng preset trên 1 số chi tiết ảnh chứ ko phải là tất cả cái ảnh .

Mình có thể dùng như Layer mask trên PTS qua LR bằng cách nào được kô ?

Bạn nào biết chỉ giúp mình, mình Google cũng như tìm trên này thì hình như là ko có kết quả.

Cám ơn nhiều.

...
  2. Don.aquile

Don.aquile Thành viên cấp 2

Xin phép up 1 cái ạ :'(
  3. God.Cyber

God.Cyber Thành viên cấp 2

up cho bạn :3 Mình cũng đg tập LR cũng thắc mắc vấn đề đó
    Don.aquile thích bài viết này
  4. Don.aquile

God.Cyber : Có vẻ là ko có bạn ạ. Mình search GG mãi rồi. Hx
  5. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Ko được đâu bạn, Lightroom cho phép chỉnh theo vùng bằng Graduated Filter, Radial Filter, Brush nhưng không cách nào tạo vùng chọn chính xác được mà tùy vào độ khéo tay thôi.
  6. Don.aquile

xversion1 : Tks bạn, thế tiện cho mình hỏi chút.

Mình có 1 preset. Mình sử dụng nó cho bức ảnh. Sau đó mình muốn giữ nguyên thông số ban đầu của ảnh trong 1 vùng, mình sẽ chỉ có thể dùng Brush thôi đúng ko ?

Nhưng những lúc như thế thì sẽ phải dùng Brush với thông số mặc định ban đầu à ?
  7. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Brush không chỉnh hết được các Tab ở Develop, nếu Preset của bạn có bao gồm điều chỉnh ở các Tab mà Brush ko chỉnh được thì ko có cách nào để bạn giữ lại 1 phần ảnh như vậy cả.
    Trường hợp điều chỉnh nằm trong phạm vi của Brush thì bạn phải điều chỉnh thông số ngược lại với thông số của Preset để triệt tiêu hiệu ứng đi chứ ko phải là để mặc định.

Ủng hộ diễn đàn