Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về vấn đề số lần chập của máy DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi kingkong991, 17/10/13.

Lượt xem: 3,033

1. kingkong991 Thành viên cấp 2

E có nghe nói đến số lần trập của shuter máy DSLR nhưng không biết con số mà nhà sản xuất đưa ra cho từng dòng máy là như thế nào?
    Nó được tính trên shutter hay trên sensor?
    Nếu hư có thay được ko?
    quay phim có tính số shot hình ko? (ví dụ như quay 30fps, 30 phút, vị chi là 54k shot????)
    Có bác nào rành khoảng này giải đáp giúp e để em hiểu hơn nhé :D tks all

...
  2. kingkong991

kingkong991 Thành viên cấp 2

đá lên ai giúp em phát :v
  3. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Theo mình biết là số shutter count đều lưu trên mọi body, tuy nhiên có 1 số body thì người sử dụng có thể dùng soft để check được.
    Bình thường thì thay màn chập là số shutter count lại bị reset nên chắc là lưu trên màn chập, còn 1 số lưu trên main.
    Còn quay film thì nó sử dụng màn chập điện tử nên số shutter count không bị tăng :).
    kingkong991 thích bài viết này
  4. Nguyễn Hữu Công Thành

Nguyễn Hữu Công Thành Thành viên cấp 1

Cho em nhắc lại câu hỏi của chủ thớt với.. Em cũng đang cần giải đáp câu hỏi này:

Bộ màn trập của DSLR mà quá giới hạn hoặc bị hư hỏng thì có thể thay thế được không ạ?
  5. Denis Obrian

Denis Obrian Thành viên cấp 2

Có thể thay thế được, giá thay thế tùy loại hình như khoảng 4-500$
  6. Nguyễn Hữu Công Thành

Nguyễn Hữu Công Thành Thành viên cấp 1

Oạch! thế này thì mua cái mới cho xong nhể
  7. Tommy Martin

Tommy Martin Thành viên cấp 2

Màn chập không đến cỡ thế đâu bác ạ .
    Tầm 50$-100$ thôi . Mới đầu mình cũng để ý shot nhưng dần rồi kệ , cứ chụp thôi :v

Ủng hộ diễn đàn