Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn blend màu ma quái

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi KakaVuongDinh, 19/3/13.

Lượt xem: 23,977

1. KakaVuongDinh Thành viên cấp 2

Mình xin hướng dẫn blend màu xanh xanh tai tái ma quái cho các bạn nào chưa biết (bạn nào pro thì góp ý giùm mình nhé!)
    ... Đầu tiên là hình gốc:

[​IMG]...
    Em xin viết từng bước, hình minh họa thì bên dưới nhé các bạn! Tổng cộng có 5 bước đơn giản!

1. vào thẻ Image / Adjustment / Brightness-Constract. ( Độ sáng - độ tương phản). bước này rất dễ, các bạn tự kéo lên kéo xuống 2 cột sao cho vừa mắt nhé! Nhớ là hình kinh dị thì tối tối tí nha! :) em xin ko có hình minh họa!

2.Vào thẻ Filter / lens correction. Lúc này hiện ra 1 số hộp điều chỉnh! Bạn chỉnh ở hộp vittnete như hình 1. Nhớ là kéo vừa tay thui kẻo nó đen thùi! Mục đích là tạo viền đen xung quanh ảnh để hút mắt vào giữa, đồng thời làm ảnh u tối lại 1 tí!

3. Vaò Image/ Adjustment/ Curves. Cái này quan trọng đây! Đây là công cụ chỉnh màu dựa trên hệ màu RBG, thông qua các đồ thị! Thấy cái ô để chữ RBG bên trên đồ thị chứ? Ấn vào nó, sẽ hiện ra RBG, Red, Blur, Green. Lần lượt chọn Green và Red, chỉnh sao cho giống hình 2! Ok! Đây là công cụ blend màu dễ mà khó! (dễ vì dễ có kết quả, khó là cần nhìu kinh nghiệm, hư nhìu thì quen í mà :D ). Nhớ là cái gì cũng vừa phải thì đẹp nhé bạn!

4. Vào Image/Adjustment/ hue-Situration. Đây là công cụ thay đổi và làm tái cũng như rực các hệ màu.Bạn thấy cái ô "Master" chứ? Chỉnh nó thành Red, sau đó chinh cột situration như hình 3. Mục đích là làm da mẫu tái đi (màu da trùng hệ màu với màu đỏ nhé!).Nhớ là làm tái tí thui, vẫn hồng hồng vì bước sau bạn sẽ làm nó trắng bệt lun!

5. Cũng trong thẻ này, ta chuyển lại master, chỉnh situration kéo xuống vừa phải. "Master" làm ảnh hưởng tất cả màu trong ảnh! kéo sao cho cảnh vật thì tai tái, còn mẫu thì trắng xác! (lúc nãy da đã bị tái 1 phần rùi nhớ ko? :) ) ... Bạn cứ kéo thì nó thành trắng đen đấy! (hình 4)
    ...
    [​IMG]Cuối cùng ta có kết quả:
    Thanks các bạn đã xem! Demo vài tấm nhé:
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Thanks!!!

...
    hieutu, painful, Nhok ZR20 người khác thích bài viết này.
  2. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Thật ra pic của bạn trông ma quái là do cách chụp đã thể hiện đc ý đồ rồi, chứ lên màu xanh xanh như vậy thôi với những hình khác thì chưa ấn tượng :">
    Dù sao cũng thanks vì sự nhiệt tình :D
    Sh Police, kuxidaicaKakaVuongDinh thích bài viết này.
  3. Minielove

Minielove Thành viên cấp 2

Nhìn hình gốc là thấy nổi da gà rồi T_T
    PhahamyPhạm Hưng thích bài viết này.
  4. KakaVuongDinh

KakaVuongDinh Thành viên cấp 2

Thanks bạn nhé! Đúng như bạn nói =)) Còn phải texture cắt ghép nhìêu thì mới kinh dị hơn dc. :">
  5. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

Làm giật cả mình
  6. xXLeOXx

xXLeOXx Mới đăng kí

Em thấy bộ ảnh của bác chụp có hồn rầu, mod cũng biểu cảm ghơ. Nhìn zô cảm giác rợn người @@
    len thích bài viết này
  7. Kun Mắt Hí

Kun Mắt Hí Thành viên cấp 2

tấm đầu rùng rợn quá ><!
  8. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

@_@ Nhìn gớm quá thím ơi..
  9. cello

cello Thành viên cấp 2

yêu mod mất rồi :x
  10. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

đêm hôm vào nhìn sợ vãi :-s
    đc cái màu nhìn cũng hay :-bd
  11. dinhtra53th

dinhtra53th Thành viên cấp 2

ma quái từ bức ảnh rồi chớ phải đâu ... :)
    cơ mà mọi người giật mình thì coi như thành công rồi đó :)
  12. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Làm thế này thì thà phang cái Gradient Map màu đen xanh + xanh ngọc vào rồi để hòa trộn Multiply hoặc Screen rồi chỉnh Opacity là dc mà @@!
  13. Savoure

Savoure Mới đăng kí

rồi xong...lại ám ảnh,tối khỏi ngủ--!
    ps: đẹp rùng rợn :((
  14. Yana

Yana Thành viên cấp 1

con ma này là bạn tui.....ở Long xuyên đây mà!!
  15. Seah kul

Seah kul Mới đăng kí

Vậy có phải là ma mị không :v
  16. Shylock

Shylock Thành viên cấp 1

Cái này chỉ nên gọi là blen màu xanh lạnh thôi! Còn ma quái nghe không hợp lý lắm! Vì tính chất có ma quái hay không còn tùy thuộc vào ảnh :-"
  17. phạm lương toản

phạm lương toản Thành viên cấp 1

đỉnh ghê hihi mod chuẩn thật nhìn rợn rợn
  18. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Thích ánh nhìn này :)
    Yêu quá :D
  19. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Mình thích màu ni :like:
  20. Minielove

Minielove Thành viên cấp 2