Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn cạo trọc đầu cực chất trong Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 11/6/15.

Lượt xem: 26,320

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Hình như đang có trào lưu cạo tóc cho ca sĩ Tuấn Hưng nên hôm nay xin chia sẻ bài hướng dẫn cạo trọc đầu bằng Photoshop cho anh em nào có nhu cầu tham khảo. Bài hướng dẫn được thực hiện bởi thành viên boozyer trên diễn đàn Dohoavn

Ai muốn theo phái thiếu lâm chỉ bằng những cái click chuột thỳ hãy đọc TUT này.... rất đơn giản nhưng cũng không kém yếu tố sáng tạo, nghệ thuât.......

1- Mở tấm ảnh bạn muốn cạo trọc.... Ở đây,tớ lấy ảnh tớ
    Lưu ý là nên chọn những tấm ảnh rõ nét, có nền càng đơn giản càng tốt có phân chia tối sáng rõ ràng sẽ thuận tiện khi bạn bồi màu lên hình.

(Ảnh gốc die rồi)​

2- Dùng công cụ “pencil tool” chọn brush chấm tròn và chọn màu tương tự màu da trên trán để vẽ 1 dưòng bao quanh đầu.
    Lưu ý là do cạo trọc đầu bạn sẽ nhỏ hơn nên bạn phải cắt lẹm khá nhiều vào phần tóc. Bạn nên khoanh càng tròn, càng giống thật càng tốt. Điều này đỏi hỏi bạn phải có 1 chút khéo tay.

3- Dùng công cụ “ Brush tool” chọn brush chấm tròn và cũng chọn màu giống với màu da trên trán nhưng lần này bạn phải chọn nhiều chỗ đặc biệt là chọn những chỗ có màu đặc trưng rồi kéo 1 đường từ trán lên tới đỉnh đầu

4- Đến phần quan trọng nhất và khó nhất. Giảm opacity và flow của brush xuống % thích hợp và tiếp tục chèn màu lên khu vực bạn đã tô màu từ trước

Lưu ý: bạn nên chú ý đến màu sắc. càng giống màu da càng tốt và nên lấy màu trên trán để được đồng nhất. Ở đây mình có phần đỉnh mũi là sáng nhất nên chọn làm phần sáng nhất trên đỉnh đầu.

Bạn nên tô thành nhiều lớp để từ từ có thể chỉnh sửa và tăng giảm độ sáng tối trên đầu.

Về thể hiện sáng tối yêu cầu bạn phải có 1 chút xíu tư duy mỹ thuât để tạo được thể hiện chính xác về màu sác và tạo được “độ tròn” cho đầu . biggrin.gif Sau khi đã tạm ổn về phân chia sắc độ sáng tối và màu sắc, bạn nên phóng to brush và giảm opacity xuống khoảng 17% và flow khoảng 24% và tô thành nhiều lớp bên cạnh các khu vực phân chia màu để màu sắc thật hơn và đầu của bạn sẽ mịn hơn, tròn hơn.

XXzZlYK.jpg FO5zoJE.jpg 2nGJIu6.jpg

5- Sau khi đã hoàn thiện phần ánh sáng màu sắc, bạn phải cắt tỉa lại cái đầu cho tròn hơn, giống thật hơn.... Bạn vẫn dùng brush đó, chọn màu của backgroud phái sau bạn để xoá đi phần tóc thừa và cả phần “da đầu mới “thừa.

Lưu ý: phần này rất quan trọng trong việc cân đối kích thước và hình dạng cái đầu. Bạn cần phải có trí tưởng tượng cao .

Bạn nên kéo hình ra xa để nhìn lại xem “kiểu tóc mới” đã cân đối với mặt chưa. Tránh tình trạng đầu méo, lệch, hoặc không tỉ lệ với mặt.

Tỉa tót lại cho nó mịn màng. Bạn có thể dùng chức năng Blur để làm toàn bộ hình min hơn.

Và đây là kết quả.....

Tớ còn 1 số hình nữa đã làm nhưng chả biết để đâu hết... còn mỗi cái này..Cho các bạn tham khảo...!

..................................................
    ..................................................
    ...........................
    Quá đơn giản phải không nào....
    Vì lý do ít thời gian nên tớ không làm tỉ mỉ được. bản thân hình mẫu này cũng chưa hoàn toàn đạt...
    Mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các bạn...!
    Chúc các bạn thành công...!
    Thân..!

...
    oOoXiToOo, xác ướp, phuongthustudio2 người khác thích bài viết này.
  2. tranbatot1994

tranbatot1994 Banned

thù vị quá mà chưa làm được. hỳ. bạn làm clip hướng dẫn đi. hehe
  3. Người Chia Sẻ

Người Chia Sẻ Share to be shared!

Mr.PoDuyNt thích bài viết này.
  4. huynhdinh153

huynhdinh153 Mới đăng kí

Code:
  5. The Fate

The Fate Thành viên cấp 1

@Tuấn Hưng không biết anh ấy có đang xem không ta :v
  6. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Còn cách đơn giản hơn đó là kiếm stock trọc đầu về tẩy xóa :D
  7. Felix Lee

Felix Lee Thành viên cấp 2

Góp vui với các bác một pic
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/6/15
  8. tranbatot1994

tranbatot1994 Banned

ai làm clip hướng dẫn đi. hỳ hỳ
  9. Pen Cil

Pen Cil Thành viên cấp 1

Góp vui với các bro 1 chú tiểu ... (có vẻ như trông k tự nhiên bằng các cao thủ trên :()
  10. nhannguyenba92

nhannguyenba92 Thành viên cấp 1

Ảo thiệt, còn muốn làm cạo còn đen đen chứ không,bong lán vậy thì làm sao
  11. SCE Team

SCE Team Thành viên cấp 1

Mình cũng làm một cái góp vui \m/
  12. hjru92

hjru92 Thành viên cấp 1

dự là sắp có app cạo trọc hot nhất android & ios đây =))
  13. nhannguyenba92

nhannguyenba92 Thành viên cấp 1

Phong trào cọc trọc sắp nổ ra
  14. probux

probux Mới đăng kí

#11 làm A Hưng như ông thọ hihi !
  15. thangmuoi123

thangmuoi123 Mới đăng kí

Kiếm cái psd đầu trọc quăng qua vừa lẹ vừa thật. mấy cái trên nhìn ảo quá. ^(^.
  16. lê thế hồng

lê thế hồng Thành viên cấp 1

bước 3 sao mình ko hiểu chỗ kéo một đường gì ý . hay tô lên à

Ủng hộ diễn đàn