Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn giùm mình chụp máy ảnh cùi

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi acquyyaiba, 14/3/13.

Lượt xem: 2,681

1. acquyyaiba Mới đăng kí

Tình hình là mình có con Olympus C-740,nghe con này chắc nhiều bác té ghế,>:D<,nhưng sinh viên mà,thật sự ko có tiền mua con khác,zoom 6,3-63mm,f 2,8-3,7,nói chung rất rất rất cùi,nhưng e lại máu chụp ảnh lắm,đặc biệt chụp xóa phông,mấy bác rảnh rỗi chỉ zùm em khoảng cách,khẩu tốc...để e xóa phông tốt nhất được hem,ko thì bác nào từng xài chỉ cho em có cái gì lắp vào được ko,mua của canon thì ráng ăn mì tôm 1 tháng cũng bỏ ra mua nhưng e sợ ko lắp được,giúp em tí nhé.đây là ảnh của nó,lúc ko giùm chụp ảnh em hay dùng để đập đá uống bia=))

...
  2. thanglv

thanglv Thành viên cấp 2

Con này bác cứ tìm hoa hay vật nào ưng ý, cho f xuống 2.8 nếu có thể rồi chụp sát vật mà bác chụp là xoá phông được ấy mà..
    Tizzle, Ku Sangacquyyaiba thích bài viết này.
  3. acquyyaiba

acquyyaiba Mới đăng kí

Chụp hoa thì phải chụp gần.mình mún chụp chân dung.f2.8 thì ok,ý mình là những cái khác,khoảng cách đến mẫu,zoom,tốc..
  4. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Càng gần mẫu càng xóa.. BG càng xa càng xóa :v :v
    Tốc độ, ISO thì tùy chỉnh há.. tùy điều kiện ánh sáng nữa mà :P
    acquyyaiba thích bài viết này
  5. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

Tiêu cự càng lớn càng xóa nữa thím, zoom lên rồi đứng xa 1 tý :P
  6. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Tại bên trên bác í vừa bảo là để 2.8 là ok rồi nên mình cũng ko bàn nữa :))
  7. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

F2.8 ở compact xóa nổi ko nhỉ @@
    Tớ dùng máy nhỏ để chụp macro, text thôi @-)
  8. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Xa quá thì chịu :))
    Chỉ có nước là cho BG xa nửa cây thì chắc là xóa... 1 cây thì xóa là chắc :))
  9. DemiCat DA

DemiCat DA Mèo Việt Designer

MÈO CŨNG MÊ XÓA PHÔNG, KHOÁI DOF MỎNG VÌ HÌNH ẢNH NHƯ THẾ THƯỜNG CÓ SỨC QUYẾN RŨ!

NẾU MÁY KHÔNG CÓ KHẢ NĂNG XÓA MỊT MỜ VÀ DOF MỎNG TỚI OUT NÉT THÌ BẠN CỨ TẬN DỤNG TỐI ĐA NHỮNG GÌ CÓ THỂ - GẦN CHỦ THỂ, XA BACKGROUND, ZOOM QUANG THÔI CHỨ ĐỪNG ZOOM SỐ, F/2.8... TỐC LẠI KHÔNG ẢNH HƯỞNG XÓA PHÔNG ĐÂU.

THÊM GỢI Ý NỮA LÀ PHOTOSHOP, NGON BỔ RẺ.

PS/ CÙI CÙI CÁI CON MẮT BẠN! MÈO RẤT KHÔNG THÍCH NHỮNG AI GỌI MÁY CHỤP HÌNH CỦA MÌNH LÀ CÙI. TỘI NÓ. CŨNG LÀ CÁI ĐI THEO MÌNH TÁC NGHIỆP CƠ MÀ. QUAN TRỌNG LÀ CON MẮT NHÌN CỦA BẠN CHỨ!
    YFG730S, acquyyaiba, Ngựa Hoang Gemini1 người khác thích bài viết này.
  10. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Vậy thì em đã đúng khi chê 5D mk II kùi... vì nó ko phải máy em :)):-"
    Vui thôi nhé.. bác nào ko hỉu ý kứ âm thầm mà rủa mềnh đi.. đừng gạch mềnh tội nghịp:3 :3 :))
  11. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Cho mềnh góp gió với. Thế là tất cả máy ko phải của mềnh là cùi tất. Cái đang nhăm nhe thì chuẩn bị hết cùi còn khi về đến tay mình là hàng xịn và tốt nhất thiên hạ =))
    Shenvi thích bài viết này
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Há há... đồng bọn detected :))
    Kể kả cái máy đang cầm mà ko fải của mềnh cũng kùi nốt :))
    Ngựa Hoang Gemini thích bài viết này
  13. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Cẩn thận, nói nhỏ thôi, hình như chúng ta đang chém gió đấy. Và nguy cơ ra đảo thì... chuyện đó đâu ai ngờ thím à =))
    Shenvi thích bài viết này
  14. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Ko sao.. ko sao.... ai mà chả biết chúng mềnh thuộc bang "VDs Spammer Hội" :3 :3
    Khéo là spam hội đồng àh... chúng mềnh nguy hiễm vãi kả ra đế.. đừng đụng nha khéo tụi mềnh chạy hếtt :v :v
    Ngựa Hoang Gemini thích bài viết này
  15. acquyyaiba

acquyyaiba Mới đăng kí

Thanks mấy bác nhiệt tình.nhưng khổ lắm,e chụp mãi mẫu nó chán nó bỏ đi lun mà phông k xóa j hết.f2.8.pác nào cho e cái khoảng từ mình đến mẫu với BG đc hem.ko cho e công thức e tính cũng đc.
  16. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

bạn đừng nhớ công thức làm gì, mệt não lắm, đẩy tiêu cự xa nhất có thể ở f2.8, đứng gần vào mẫu mà chụp (có thể chỉ chụp nửa người để tận dụng khoảng cách từ máy đến mod và từ mod đến BG)
    mà cái này thường đòi hỏi mẫu phải chụp quen, ko ngại khi bị ống kính dí sát vào mặt
    bạn chụp nhiều là sẽ tự biết à :)
    (bạn để mẫu cách BG 100m thử xem sao :D)
  17. acquyyaiba

acquyyaiba Mới đăng kí

Thanks các bác nhiệt tình.mà e k biết con lens của canon lắp vào máy olympus đc k nhi?
  18. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Được, nếu bạn có mua đồ chuyển ngàm (nghe đồn là vậy) :P :))
  19. nguyenhaluan

nguyenhaluan Mới đăng kí

Máy này của bạn tuy có độ phân giải nhỏ ( dưới 5 Mpx) nhưng chẳng có vấn đề gì đâu. Đây là máy có thể chỉnh tay được một phần, thông số trên ống kính còn tốt hơn nhiều so với một số máy PnS mới đấy.
    Hãy chụp đi mà không phải lo lắng gì cả. Nó vẫn giúp bạn có được các bức ảnh ưng ý. Chịu khó mày mò với chế độ chụp M và khi bạn quen với nó thì sẽ có các bức ảnh mà không ai dám chê đâu.
    Chúc bạn tìm được sự hài lòng với chiếc máy này. Nó sẽ cho bạn sự bất ngờ đấy. Không " cùi" tý nào đâu.
  20. VD-ER

VD-ER Thành viên cấp 1

nghèo hay mắc cái eo !! muốn xóa phông thì chỉ có cách bác zoom hết cỡ , đặt mẫu cách xa background thì mới ok !! hoặc nếu đơn giản bác chỉ muốn chủ thể nổi bật thì đặt mẫu vào 1 background đồng màu. chơi du lịch thì lấy bố cục đập phần cứng thôi !

Ủng hộ diễn đàn