Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn làm mưa làm tuyết, làm tuyết làm mưa

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi rongvang592, 26/12/12.

Lượt xem: 17,346

1. rongvang592 Thành viên cấp 3

Mình nghĩ làm tuyết, làm mưa thì ai cũng biết do đó cũng không định viết tutorials này. Nhưng khi đọc tut làm tuyết ( http://forum.vietdesigner.net/threads/tut-huong-dan-lam-tuyet-roi-nhanh-nhat.9337/ ) của Moderator Sun_writer thật là bá đạo nên mình sẽ viết hướng dẫn làm mưa, gió, tuyết, bão bùng cho nhưng mem mới đăng ký biết đỡ phải up ảnh lên nhờ vả làm tuyết này nọ. ( Bác Sun_writer đừng có ném đá em đó nha =))=))=))) Qua noel rồi nhưng hi vọng là bài hướng dẫn của mình chưa muộn :)

Mình sẽ sử dụng tấm hình này làm mẫu:

Bước 1: Các bạn mở bức hình muốn tạo tuyết ra trong photoshop
    - Tạo New layers/ Fill màu đen cho nó
    - Vào Filter/Noise/Add noise

- Tiếp tục vào Filter/ Blur/ Gaussian blur

- Tiếp đến vào Image/Adjustments/threshold
    Kéo thanh trượt để tạo độ dày cho tuyết ( Vừa ý các bạn là được )
    - Tiếp tục vào Filter/Blur/Gaussian blur ( Bước này để tạo độ nhòe cho tuyết )

Đến đây nếu thấy tuyết chưa sáng hoặc chưa dày các bạn có thể nhân đôi layer tuyết lên nhiều lần và dùng công cụ move để tạo được độ dày và độ sáng cho tuyết như ý. ( _ử đây mình Ctrl + j lên 3 lần )

Sau đó các bạn chọn tất cả các layer như hình và ấn tổ hợp phím Ctrl + E để gọp các layer tuyết lại làm 1 và chọn blending mode = screen

Sau đó các bạn nhấn Ctrl + U để đổi màu cho tuyết ( Nhớ là tick vào colorize đấy nhé )

Ok. Thành quả là đây:

( Mình cố tình không tẩy tuyết trên người của mod để cho các bạn thấy rõ hiệu ứng :D )

Bước 2: Làm mưa

Mình sử dụng Stock này:

Làm mưa cũng tương tự như làm tuyết nhưng chỉ khác ở chổ là: Thay vì chọn lệnh Filter/blur/Gaussian Blur thì ta chọn lệnh Filter/Blur/Motion Blur
    [​IMG][​IMG]

Chỗ nào ở hướng dẫn làm tuyết có gaussian blur thì ta thay bằng motion blur để làm mưa nhóe

Và đây là thành quả của hiệu ứng làm mưa:

P/S: Tut này dành cho những mem nào chưa biết. Các mem khác biết rồi thì đừng có vào ném gạch đá à nha =))

...
  2. Sun

Sun Mới đăng kí

bác cứ gọi em là sun được rồi :"> đúng là em ko có biết làm tuyết với làm mưa đâu :"> cơ bản là em ko có thói quen để anh tự sướng mưa gió bão bùng làm chi hết :"> em nghĩ hiệu ứng làm mưa nên để hòa trộn hoặc giảm Opacity xuống cho nó ăn với nền chứ vạch trắng nhìn hem có đẹp :D mưa nguyên cục trắng vậy nên đổi là mưa đá cho gấu ;)
  3. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Nói chung cách làm thì như vậy, còn ai thích đổi blending mode, giảm opacity này nọ thì tùy mọi người thôi. Mỗi người có 1 cách sáng tạo riêng mà :D
    sun_writer thích bài viết này
  4. Sun

Sun Mới đăng kí

test luôn :"> vậy là biết làm "mây mưa" rồi đếy :">
    daokhanhlinh, Kanzz.Elf, Hồng Sơn1 người khác thích bài viết này.
  5. Mắt Bão

Mắt Bão Thành viên cấp 2

Bác cho em tút làm mờ cảnh xung quanh đi ( đây hình như ko phải là mờ hậu cảnh =.= ) Đau mắt quá
  6. Sun

Sun Mới đăng kí

cái này là bác vào bộ lọc filter - blur - radial blur tick vào ô zoom rồi kéo thanh cho nó vừa ý muốn
    Tạ Thị Liên, 7leoMắt Bão thích bài viết này.
  7. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Vào filter-blur-radial blur chọn lệnh zoom đó bác, sau đó bác mask để tẩy chủ thể là ok Cách làm đơn giản gọn nhe. Không thì có thể sử dụng plug in alien skin để làm cũng được.
    Mắt Bão thích bài viết này
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

=)). Cái thể loại gì ế a =))
  9. Sun

Sun Mới đăng kí

à này đang học nhảy xa môn thể dục :"> cậu bạn tính dìm hàng chụp lúc đang phi thân lên và có cái ảnh này:">
    Hồng Sơn thích bài viết này
  10. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

=)). E cười nãy giờ =)).
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

răng mà cười :v mi mà cười là coi chừng ta đó :v thù dai có tiếng đấy :">
  12. hoang_trungthanh

hoang_trungthanh Thành viên cấp 2

13. darkghost

darkghost Thành viên cấp 2

Ảnh bá đạo quá :v :v
  14. Designer_1811

Designer_1811 Mới đăng kí

15. Lil.Dolce

Lil.Dolce Thành viên cấp 2

hay... Đánh dấu phát :D
    rongvang592 thích bài viết này
  16. 7leo

7leo Thành viên cấp 1

nhìn hình mưa mắt mình nó cứ bị dật dật @@. đi khám mắt lại quá
  17. pUm ddh

pUm ddh Mới đăng kí

=))=)) ảnh pá đạo ghê
  18. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

Thế mà tưởng trắng toát như model kia.
  19. CheRis

CheRis Mới đăng kí

cho em hỏi nếu muốn tẩy tuyết trên người của mẫu thì làm thế nào ạ?
  20. hazoboy

hazoboy Thành viên cấp 2

nhìn ảo thế :D

Ủng hộ diễn đàn