Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo ảnh stencil đơn giản.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi sukhak2t, 11/4/13.

Lượt xem: 31,681

1. sukhak2t Thành viên cấp 3

Tut này mình chuẩn bị cũng lâu rồi, chờ ngày diễn đàn hoạt động trở lại sẽ up. Nay diễn đàn đã khá ổn định rồi, mình viết tut này hướng dẫn cách đơn giản để tạo một bức ảnh stencil. ( Ảnh Stencil hiểu nôm na là ảnh chỉ có 2 mảng đen - trắng ak :) ).
    Vào vấn đề chính.

- Đầu tiên các bạn chọn một bức ảnh mà bạn thích , thường là ảnh chân dung, không cần thiết phải là ảnh chất lượng cao quá đâu. Ở đây mình chọn Stock này.[​IMG]

Tiếp theo, các bạn nhân đôi layer gốc bằng cách nhấn tổ hợp phím Ctrl + J. đề phòng có bị làm sao thì vẫn còn ảnh gốc.
    - - Sau đó, mình sẽ làm cho bức ảnh tương phản một tí. Các bạn có thể dùng nhiều cách như Level, Curves hoặc Brightness/ Contrast.
    Ở đây mình dùng công cụ Level. Các bạn nhấn Ctrl + L để xuất hiện bảng Level.
    Chỉnh độ tương phản sáng tối bằng cách kéo qua trái hoặc qua phải đến khi vừa ý là được. (ko nhất thiết phải theo tut.) :)

Oke, bây giờ mình đã có một bức ảnh có sắc độ tương phản hơn rồi. Bây giờ mình sẽ chuyển bức ảnh qua đen trắng.
    Vào Filter --> Sketch --> Note paper. Sẽ hiện ra một bảng như thế này, các bạn giảm Rilief và Graininess về 0, còn Image Balane thì các bạn tùy chỉnh sao cho vừa đủ nhìn thấy các chi tiết là được, nhấn OK.

Bức ảnh bây giờ nhìn hơi mờ, đừng lo. Bây giờ vào Image --> adjustment --> Threshold

Sau khi vào threshold sẽ xuất hiện một bảng mới đồng thời ảnh của bạn sẽ chỉ có một màu trắng. Kéo thành trượt qua bên phải ảnh của bạn sẽ hiện ra lại, nhấn OK.

Bây giờ cơ bản đã xong phần chuyển ảnh qua dạng trắng đen. Các bạn có thể dùng công cụ Eraser hoặc add một lớp mask rồi dùng Brush để xóa phần nền bị thừa.
    Xóa xong các bạn tạo một layer mới rồi fill màu trắng. Đây là thành quả.

Như vậy là đã xong phần chỉnh sửa ảnh thật sang đen trắng.
    Để làm một bức ảnh Stencil thực sự, các bác lưu file ảnh này lại rồi in ra. Sau đó dùng dao rọc giấy hoặc dao mổ cẩn thận cắt bỏ phần màu đen trên ảnh đi. Sau đó dùng tờ giấy ngày giống như khuôn mẫu, đè lên tờ giấy khác rồi tô màu vào hoặc đơn giản hơn các bạn có thể dán tờ giấy vừa cắt vào một tờ giấy nền màu sậm sẽ được một bức ảnh Stencil.
    Đây là vài hình sưu tầm minh họa về bước cuối cùng :

Đây là lần thứ 2 viết tut, có gì ko phải các bác cứ gạch. em sẽ rút kinh nghiệm.
    Chúc các bác thành công!

...
    thanhduy7163, Zet, Mr.Mars5 người khác thích bài viết này.
  2. Vô Danh Vô Hình

Vô Danh Vô Hình Mới đăng kí

Sản phẩm cuối cùng kia thật chứ mình ngồi 30 phút là xong.. ngồi cắt tỉ mỉ như vậy chắc cũng cả tiếng rồi =.=
  3. Pipita20

Pipita20 Thành viên cấp 1

Bạn cài bộ icon Ars kia thế nào hay vậy :v share cho mình đc k :D
  4. sukhak2t

sukhak2t Thành viên cấp 3

:D. cái đó mình chỉ đổi icon thôi bạn. hì. Mình dùng pts chỉnh sửa thành hình mình thích rồi vô web convert sang định dạng .ico :)
    Pipita20 thích bài viết này
  5. sukhak2t

sukhak2t Thành viên cấp 3

hì. có thể bạn có hoa tay, vẽ đẹp nên chỉ mất 30' . tut này tuy mất công nhưng các bạn vẽ ko đẹp cũng có thể làm được bạn ah. :)
    Mr.MarsVô Danh Vô Hình thích bài viết này.
  6. Dũng Khỉ

Dũng Khỉ Mới đăng kí

đấm phát chết luôn :))
  7. Văn hữu Phước

Văn hữu Phước Mới đăng kí

hay wa , thanks nhiu`
  8. tj2ft

tj2ft Mới đăng kí

mình muốn làm ngược lại thay vì hình màu đen trên nền màu trắng ..thành hình trắng trên nền đen ..nhưng khi mình nghịch màu lại nhìn không thật ai biết chỉ mình với
  9. xitrum3353

xitrum3353 Mới đăng kí

minh dùng CS6, trong CS6 không có mục "Vào Filter --> Sketch --> Note paper. Sẽ hiện ra một bảng như thế này, các bạn giảm Rilief và Graininess về 0, còn Image Balane thì các bạn tùy chỉnh sao cho vừa đủ nhìn thấy các chi tiết là được, nhấn OK.
    thì làm thế nào hả các bác
    Bone Nguyễn thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn