Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo email với tên miền riêng hoàn toàn miễn phí với Outlook

Chủ đề thuộc danh mục 'Thủ thuật - Kinh nghiệm về web' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 7/1/14.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 13,706

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Trước đây bạn có thể dùng dịch vụ của Google để tạo ra địa chỉ email mang tên miền riêng của bạn. Nhưng giờ nó không miễn phí nữa rồi. Bài viết này giới thiệu đến các bạn cách tạo địa chỉ email từ dịch vụ Outlook của Microsoft với nhiều tính năng thú vị, và hoàn toàn miễn phí.

Mình đã có đến hàng tá cái email, vào mỗi thời điểm thì những email đó đều hữu dụng vô cùng. Nhưng đến hiện tại thì mình chủ yếu sử dụng 2 email chính để giao tiếp, đó là: ntdlife@gmail.comabout@trungduc.net .

Google có nói một câu như thế này: “Cái gì tốt, chúng tôi sẽ làm tốt hơn, và miễn phí!”. Gmail thực sự tốt, mình dùng và chẳng thấy có vấn đề gì cần phải đáng chê trách cả. Tuy nhiên, đó là với nhu cầu của một người bình thường, còn khi bạn đang vượt qua ngưỡng đó thì nhiều khả năng bên nên xem lại.

Với một email với tên miền riêng của bạn, cái ấn tượng đầu tiên khi giao tiếp qua email bao giờ cũng sẽ cao hơn, tạo sự tin tưởng hơn (đa phần là vậy) . Ví dụ mình cần bán một mặt hàng cực HOT của một công ty ABC, mình chọn phương án email marketing, thay vì gửi mail ten-minh@abc.com, mình lại gửi email ten-minh-abc@gmail.com. Vậy nếu như bạn là khách hàng, bạn tin tưởng vào cái nào hơn? Nếu bạn làm Marketing Online, bạn nghĩ cái nào hiệu quả hơn?

Nếu bạn là một Team, hoặc một đơn vị nhỏ, việc tiết kiệm tiền dịch vụ Mail Server cũng không thừa. Việc giao tiếp bằng email của riêng công ty cũng là cách thể hiện sự chuyên nghiệp và đưa mặt mình ra với cộng đồng.

Trước đây bạn có thể dùng dịch vụ của Google để tạo ra địa chỉ email mang tên miền riêng của bạn. Nhưng giờ nó không miễn phí nữa rồi. Bài viết này giới thiệu đến các bạn cách tạo địa chỉ email từ dịch vụ Outlook của Microsoft với nhiều tính năng thú vị, và hoàn toàn miễn phí.

Vậy tạo Email với tên miền riêng như thế nào?

1. Yêu cầu cần có để thực hiện

1. Bạn có địa chỉ email trên live.com (click để đăng ký)

2. Bạn có tên miền riêng và có quyền thay đổi các record (bản ghi) trên tên miền này.

2. Các bước cấu hình xác thực

Đầu tiên bạn truy cập vào địa chỉ (http://www.live.com/) này và đăng nhập vào tài khoản của mình:

Sau khi đăng nhập thành công, bạn tiếp tục truy cập vào địa chỉ (https://domains.live.com/) và nhấn vào nút Get started trong phần Custom Domains như hình bên dưới:

Ở màn hình Get started, bạn nhập vào địa chỉ tên miền của bạn ở mục Provide your domain name. Tiếp theo bạn chọn mục Set up Windows Live Hotmail for my domain rồi nhấn Continue để chuyển sang bước kế tiếp:

Nếu bạn gõ đúng, màn hình sau sẽ xuất hiện:

Sau khi xác nhận các thông tin, bạn nhấn nút I Accept để chấp nhận. Bạn sẽ nhận được thông báo sau:

Màn hình này hiển thị chi tiết thông tin cần thiết để thực hiện yêu cầu xác thực quyền sở hữu đối với tên miền mà bạn khai báo với Microsoft. Các cấu hình này sẽ được sử dụng lần lượt ở các hướng dẫn bên dưới.

Việc cần làm hiện tại là bạn đăng nhập vào phần quản lý tên miền của bạn tại nhà cung cấp. Giao diện mỗi nhà cung cấp dịch vụ đưa ra có phần thay đổi đôi chút, nhưng tựu trung vẫn là những thiết lập cơ bản về DNS và các record.

Sau khi đăng nhập xong vào phần quản lý tên miền, bạn truy cập vào mục Cấu hình DNS để bắt đầu thiết lập.

+ Với Yêu cầu cấu hình mail:

Bạn tùy chỉnh DNS domain như sau (Mình dùng Cloudflare, các trang quản lý DNS khác làm tương tự):

+ Với Yêu cầu cấu hình Prove domain ownership (chứng minh quyền sở hữu tên miền):

Bạn tùy chỉnh DNS domain như sau:

+ Với Yêu cầu cấu hình Sever Trust & Messenger configuration:

Bạn tùy chỉnh DNS domain như sau:

Sau khi cấu hình DNS xong xuôi, bạn quay lại trang Domain setting(domains.live.com/Manage/ManageDomains.aspx?DomainName=ten-domain.com) và click vào nút Refresh.

Thường thì phải đợi 30 phút – 1 tiếng để cập nhật lại DNS. Và bảng thông báo hiện ra như thế này nghĩa là bạn đã xong được 1 nửa.

Bạn có đến 50 địa chỉ email cho tên miền của bạn. Việc cấu hình tuy đơn giản nhưng Microsoft lại “rộng rãi” hơn 50 lần so với Google. Giờ thì việc cần làm là kiểm chứng lại chất lượng dịch vụ mà Microsoft cung cấp xem thế nào so với dịch vụ của Google.

3. Tạo địa chỉ email cho người dùng

Trong menu bên trái, bạn chọn mục Member accounts để thực hiện việc quản lý các địa chỉ email đã tạo cũng như tạo mới chúng.

Trong màn hình bên phải, bạn nhấn nút Add rồi nhập vào các thông tin như hình bên dưới để bắt đầu tạo email:

*Account name là tên của Email. Ví dụ: ducnt@iluvhanoi.com thì ducnt là Account name.

Nếu bạn muốn xóa để tạo lại thì có thể nhấn vào nút X đỏ ở mục Delete. Nếu bạn muốn tạm khóa địa chỉ này thì bạn có thể nhấn vào mục Edit và chọn Suspend mail. Nếu đã chọn Suspend mà muốn kích hoạt lại thì bạn chọn Enable mail.

Và cứ như vậy, bạn có thể tạo đến 50 địa chỉ nhưng những địa chỉ này hiện tại chỉ có thể đăng nhập tại Outlook.com mà thôi. Nếu bạn muốn đăng nhập tại một trang riêng như của Google thì Microsoft cũng có thể, hãy tiếp tục theo dõi.

4. Tạo địa chỉ đăng nhập bằng chính tên miền của bạn

Cũng trong menu bên trái, bạn chọn mục Custom Addresses

Tiếp theo bạn nhấn nút Add và đặt tên cho phần sub-domain của tên miền bạn đã có. Ví dụ bạn chọn là mail, khi đó, khi đăng nhập bạn có thể truy cập vào địa chỉ mail.[tên miền]

Và khi nhập xong, bạn nhấn OK để quay lại giao diện thêm địa chỉ truy cập, lúc này mục Status hiển thị trạng thái xác thực chưa hoàn tất với dấu X đỏ:

Trong phần CNAME (Canonical Name) bạn cũng tạo một record mới với mục Name có thông tin là mail; mục Host có thông tin là go.domains.live.com.

Đến đây việc cấu hình đã hoàn tất và bạn còn chờ xác thực tên miền từ Microsoft để có thể truy cập bằng chính địa chỉ tên miền của mình. Quá trình xác minh nhanh hay chậm tùy vào khả năng nhận diện record mới trên DNS và có thể mất đến 72 giờ. Khi xác thực thành công, mục Status thể hiện dấu check màu xanh lá và bạn có thể truy cập vào email của bạn bằng chính tên miền mà bạn đã tạo.

5. Xác thực thông tin và đăng nhập

Bây giờ bạn hãy thử thoát ra và đăng nhập bằng địa chỉ email với domain riêng đó (xxx@iluvhanoi.com), bạn sẽ nhận được một thông báo thay đổi Password

Sau khi nhập xong bạn sẽ đăng nhập lại với mật khẩu mới. Hãy click vào Mail ở menu trên cùng để xác thực thông tin.

Nhập ngày tháng năm sinh và quốc gia bạn cư trú.

Xác nhận lần cuối, và đây là thành quả của bạn.

Lời kết

Đến đây là kết thúc quá trình tạo Email với tên miền riêng, bằng cách sử dụng Outlook. Cá nhân mình đã và đang sử dụng Outlook một thời gian khá dài, mail chính của mình: about@trungduc.net cũng được cấu hình tại đây.

Với một nhà cung cấp miễn phí thì mọi thứ như vậy là quá tuyệt vời!

Giờ thì đến bạn rồi, hãy làm thử và cho mình biết kết quả nhé.

Tác giả bài viết: Trung Đức

...
  2. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

_MeoHoang_ tiếc là ko thể public rộng rãi như gmail hay yahoo cho anh em diễn đàn đc :D
    _MeoHoang_ thích bài viết này
  4. langocthach

langocthach Mới đăng kí

Cho mình hỏi chút, với mỗi tài khoản email chỉ được 50 cái, vậy sau đó mình đăng ký thêm 1 tài khoản hotmail nữa, và vào đăng ký tên miền y như vậy nữa có được không, để mình muốn tăng lên free 100 cái chẳng hạn ấy?
    Thanks.
  5. mit4ever

mit4ever Thành viên cấp 1

6. Văn Thành Đô

Văn Thành Đô Thành viên cấp 1

hay quá, tks
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn