Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo hiệu ứng ánh sáng và xóa phông cho bức ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Quốc Trung, 26/11/12.

Lượt xem: 73,230

1. Quốc Trung Thành viên cấp 1

từ bài trưng bày sản phẩm: http://forum.vietdesigner.net/threads/trung-bay-mot-ngay-nang-hieu-ung-anh-sang-va-xoa-phong.6578/ , có người muốn em post tut nên em thực hiện tut này cũng như đóng góp thêm bài viết cho 4room.
    Vì là lần đầu làm tut nên ko tránh được sai sót, và một số kinh nghiệm trong quá trình thực hiện cũng được cho lên đây, nên mọi người đọc kĩ nhé :D
    Tut sử dụng 2 plug-in là Alien bokeh 2 :http://forum.vietdesigner.net/threads/lam-mo-hau-canh-bang-plugin.1388/ và Neat image ( tạm thời em không nhớ link của plug-in này nhưng em nghĩ đây là plug-in phổ biến nên hẳn mọi người đều có hê hê )
    Nãy giờ nói nhiều giờ vào vấn đề chính :

Đầu tiên mở stock :

Vì ảnh chụp ko có bố cục nên em sẽ crop lại :
    Em crop theo tỉ lệ 4:3 đơn giản vì màn hình em nó như thế haha, và em chia bố cục theo tỉ lệ 1/3, đây là tỉ lệ phổ biến trong nhiếp ảnh, mắt của mod nằm ngay 2 đường giao nhau , tuy không phải lúc nào cũng đúng nhưng hầu hết đều khiến bức ảnh có không gian hơn rất nhiều và đỡ rối mắt ( suy nghĩ của riêng em ai rảnh nhiếp ảnh đừng quăng gạch tội em hehe )

Tiếp theo dùng Plug-in neat image để làm mịn da :
    Thiết lập các thông số :

Tiếp theo là tách mod ra khỏi nền, em tham khảo bài viết tách nền ở đây : http://forum.vietdesigner.net/threads/tut-tach-nen-bang-channels.5899/ , sau khi tách nền xong sẽ được vùng chọn ntn ( hoặc mọi người có thể dùng cách nào cũng được miễn đẹp)

Tiếp theo click chuột phải vào vùng chọn -> fill và chọn như hình:
    sau khi tách nền sẽ được ntn :

Ctrl + D để bỏ vùng chọn , chọn filter -> Alien skin bokeh 2 :
    thiết lập thông số tùy mọi người, kết quả sẽ ra :

tạo layer mới, Dùng brush chấm 2 chấm lên má của mod với mã màu f5314e sau đó chọn filter -> blur -> gaussian blur ở mức 23.3 , để chế độ hòa trộn screen , mục đích làm má hồng tự nhiên để các bước làm sáng hình sau này khuôn mặt mod không bị nhợt nhạt , xin lỗi vì chỗ này ko có hình, mọi người thông cảm T.T :

Tiếp theo tạo layer mới khác và đổ màu đen lên:
    chọn filter -> render -> lens flare với vị trí và thông số như hình :
    click OK , chuyển chế độ hòa trộn thành screen, opacity xuống 60% , cùng với đó là tạo layer mask, dùng brush đen tô lên mặt mod để tránh sáng quá (chú ý phải tô lên layer mask mới có tác dụng)

Tiếp theo tạo một layer adjustment black and white :
    chuyển chế độ hòa trộn thành screen, opacity 50% , tạo lớp layer mask trong layer black and white này và dùng brush đen tô môi để môi của mod không bị nhạt, nên để opacity của brush nhỏ :

Tạo 1 lớp brightness and contrast với thông số như hình :

Tạo một lớp curves với thông số kênh red, green, blue lần lượt như sau (tạm gọi curves 1) :
    [​IMG][​IMG]

...
    DzungDG, royalkjss, blacklarson49 người khác thích bài viết này.
  2. Quốc Trung

Quốc Trung Thành viên cấp 1

Tiếp tục tut ở trên...

Tạo tiếp curves thứ 2 với 2 kênh red và green như sau :

Ở lớp curves 2 này ta tiếp tục tạo layer mask và dùng brush đen để tô thân và khuôn mặt của mod mục đích tránh bị ám màu:

Tạo layer solid color :
    lớp solid color đầu tiên với mã màu 3623ec , chọn chế độ hòa trộn screen, opacity 10%, tạo layer mask dùng brush đen để tô mặt mod:

tạo lớp solid color thứ 2 với mã màu ffde00 , chọn chế độ hòa trộn screen , opacity 10% , tạo layer mask dùng brush đen tô thân và khuôn mặt mod.

Và kết quả cuối cùng :D
    [​IMG] Cảm ơn mọi người đã bỏ ra chút thời gian đọc bài tut của em :D
  3. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

:like: Like ngay!
    TUT rất chuyên nghiệp và hữu ích nhưng có 1 điều là TUT này nên ghi tên là TUT nâng cao vì những bước thực hiện được vắn tắt lại và thực hiện rất tốn thời gian, đòi hỏi nhiều kĩ thuật, 2 nữa là liên quan tới 2 plugin ngoài. Góp ý 1 chút chút ở chỗ bạn dùng neatimage là cái plugin này chỉ hiệu quả khi xử lý da và cần xóa noise, đồng nghĩa làm mất chi tiết ảnh. Nên ở đoạn này bạn chỉ nên làm mỗi da mặt, còn giữ nguyên chi tiết còn lại (chủ yếu là áo và tóc vì cảnh đằng nào cũng bị blur)

Rất vui vì đã lâu mới thấy có thêm 1 TUT chất lượng như thế này! Mình cũng học hỏi thêm được 1 số kĩ thuật khi đọc bài của bạn!
    TONE.Rs, ynhung, motcaiten384 người khác thích bài viết này.
  4. Quốc Trung

cảm ơn anh
    đúng là em quên phải tạo vùng chọn rồi mới sử dụng neat image
    Còn tiêu đề bi giờ sửa như thế nào ạ T.T
    buinguyenthanhcudyandem thích bài viết này.
  5. Richard Huy

Richard Huy Thành viên cấp 1

tut chât lượng đấy bạn .
  6. cudyandem

Nhờ mod hoặc admin bạn nha. TUT này có chất lượng nên nếu để tên theo chuẩn thì khi tìm kiếm bằng google dễ hơn.
    Quốc Trung thích bài viết này
  7. Quốc Trung

admin ơi ời đổi tiêu đề giùm em với ạ !
  8. cudyandem

Phải có chức năng đình đám content - aware nhé!
  9. Quốc Trung

10. suri121

suri121 Thành viên cấp 1

tut hay lắm ạ.. thaks bác nhé :x
  11. Quốc Trung

em cảm ơnnn!!!
    buinguyenthanh thích bài viết này
  12. Bé Heo

Bé Heo Thành viên cấp 1

Viết thêm nhìu tut hay như thế này nữa nha bạn :D
  13. TranHuuLac

TranHuuLac Thành viên cấp 1

Tut rất hay ... từ 1 stock bình thường mà ra kết quả đúng chất ^^
  14. minota

minota Thành viên cấp 1

Mnet, giolangthang_94Quốc Trung thích bài viết này.
  15. Quốc Trung

cảm ơn 2 anh chị :D
  16. Quốc Trung

thật ra em phải hỏi ý kiến mọi người góp ý mới cho ra sản phẩm cuối cùng này đấy chứ, cảm ơn anh :D
  17. nhockubo

nhockubo Banned

newbie như e đọc khó hiểu qá ... :-s nhanh qá..theo k kịp @@
    ynhung thích bài viết này
  18. Quốc Trung

chỗ nào hk hiểu v ạ, để em nói lại
  19. David Huy

David Huy Thành viên cấp 1

hay wa...:-bd
  20. maylanh