Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[HƯỚNG DẪN] Tạo Stroke Lines Pattern với Adobe Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Tutorial' được đăng bởi Hưngg Bướm, 29/1/14.

Lượt xem: 13,146

1. Hưngg Bướm Thành viên cấp 1

Thấy có mấy bác vẫn chưa làm được cái này nên em xin được viết cái tut hướng dẫn các bác cách tạo stroke lines pattern với Adobe Illustrator CS6, CC :3.
    Vì là lần đầu viết tut nên có gì sai sót mong các bác bỏ qua :3
    Em vào vấn đề luôn.

BƯỚC 1: Tạo một layer mới trên Adobe Illustrator (Ai), sau đó tạo một shape như trong hình, độ dày hay mỏng là tùy thuộc vào ý của mỗi người :D.

BƯỚC 2: Nhân đôi shape vừa tạo.

BƯỚC 3: Di chuyển shape vừa tạo sao cho sát với shape đã tạo trước đó, các bác có thể zoom lên để cho chính xác (vừa di chuyển vừa giữ phím Shift để shape không bị trượt đi, tránh trường hợp bị lệch) :D.

BƯỚC 4: Click chọn 1 trong 2 shape bất kì (ở đây e chọn cái thứ 2) và giảm Opacity về 0%

BƯỚC 5: Sau đó, gộp 2 shape lại trong 1 Group bằng cách nhấn tổ hợp phím Ctrl + G.
    Sau đó, các bạn kéo và thả Group vừa tạo vào thanh công cụ Swatches như trong hình :3.

BƯỚC 6: Mở background, ảnh, hay shape mà các bạn muốn thêm cái pattern này vào.
    Ở đây em chọn hình này cho nó bắt mắt xD xD.

BƯỚC 7: Với tấm hình này, em tạo một shape khít với tấm hình (vì em muốn phủ tấm hình này bằng cái pattern trên :D).
    Còn các bác muốn thêm pattern này vào cái gì thì tùy ý định của mỗi người :D.
    Sau khi đã tạo shape xong, click vào pattern vừa thêm ở bước 5 để add pattern cho shape.

BƯỚC 8: Sau khi click, nó sẽ cho ra kết quả tạm thời như trong hình.

BƯỚC 9: Click một lần nữa vào pattern vừa tạo để tinh chỉnh theo ý muốn.
    Sau khi click nó xuất hiện cái hộp thoại là Pattern Options dài dài như trong hình :D.
    Sau đó tùy chỉnh cái thông số ở mục Width để có đc khoảng cách giữa các đường lines một cách đẹp nhất theo ý bạn (ở đây mình cho là 4.3)
    Sau đó nhấn Done!

BƯỚC 10: Sau khi nhấn Done thì chúng ta sẽ đc như thế này

Vậy là chúng ta làm xong stroke lines pattern :3 :3 cũng không quá khó :3 :3 :3

Em xin bonus thêm mấy cái tinh chỉnh phụ dành cho bác nào muốn thay đổi chiều của mấy đường lines ạ
    Bước 1: Click vào shape vừa thêm pattern, phải chuột chọn Transform -> Rotate.

Bước 2: Sau khi click chọn Rotate, nó xuất hiện cái hộp thoại như trong hình, các bác bỏ tick ô Transform Objects và tịc vào ô Transform Patterns rồi sau đó điều chỉnh độ (Angle) tùy ý :3 :3, các bác có thể ấn Preview để xem trước.
    Kết quả đc như trong hình :3.

Cảm ơn các bác đã đọc và theo dõi :3!
    Facebook của em: https://www.facebook.com/swaggie.h197
    Flickr: http://www.flickr.com/photos/huwngg197/
    Instagram: huwngg197

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/2/14
    blue.sky.296, Cá Xanh, Gooner Designer5 người khác thích bài viết này.
  2. Hưngg Bướm

Hưngg Bướm Thành viên cấp 1

hv4me bác tham khảo ở đây nhé
  3. hv4me

hv4me Thành viên cấp 1

Tks bác nhé. Mình mới học AI nên chưa rõ
    Hưngg Bướm thích bài viết này
  4. Hưngg Bướm

hv4me có gì ko hiểu bác cứ hỏi em :D
  5. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

Những bài như này phải đăng vào box Tutorial AI chứ nhỉ ;))
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Bài hướng dẫn rất tuyệt vời cho những ai mới biết dùng Illustrator, tuy nhiên thớt đăng nhầm box rồi ;)

mgr Chị gái hộ e nhé :D
    Tý Ngáo, Hà Bơ, Hưngg Bướm1 người khác thích bài viết này.
  7. Hưngg Bướm

Hồng Sơn thích bài viết này
  8. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Viết bài này bạn nên lưu ý là dùng trên bản nào. VD phần tạo pattern này là từ bản CS6 mới có thôi ;)
    Hưngg Bướmmgr thích bài viết này.
  9. Hưngg Bướm

thế ạ, em ko biết :P, để em sửa lại :P vsea
  10. siukoi

siukoi Thành viên cấp 2

trong Ai patterns có sẵn mà hưng ^^

Ủng hộ diễn đàn