Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Just One Pic] Cảm nhận - Đối lập một Sài Gòn

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Trungbot, 28/12/12.

Lượt xem: 4,404

1. Trungbot Thành viên cấp 1

Sau 1 thời gian gắn bó với mảnh đất này, đã nhận ra được nhiều điều thú vị về nó - một SG nguy nga tráng lệ xen lẫn chút cổ kính trong mắt du khách; nhộn nhịp, tấp nập trong mắt các bạn trẻ hay lúc nào cũng gồng mình vội vã với công việc như những anh công nhân và ngay cả dân văn phòng.
    Nhưng ít ai để ý rằng ẩn sau đó là một số lượng lớn những mảnh đời cơ cực cố gắng bám trụ lấy mảnh đất này bằng mọi cách và bởi muôn vàn lý do.
    Đó chính là những góc khuất tạo nên một Sài Gòn vừa hiện đại, sang trọng nhưng cũng rất bình dân và giản dị.

Chưa khi nào thấy hai mặt đó được thẻ hiện rõ như lúc lang thang qua đoạn đường này

...
  2. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Like cho í tưởng và cách thể hiện của bạn :)
    Nhưng có lẽ bác nên đợi giờ vàng hay 1 ngày nắng đẹp (ko phải nắng gắt nhé, cháu ko mún xúi dại bác :-" ) để thêm phần nào hiệu ứng \:D/ (cơ mà ko phải hiệu ứng tuyết phủ của diễn đàn đâu đấy :v :v)
    Trungbotc96a455 thích bài viết này.
  3. HSP

HSP Thành viên cấp 4

len lỏi vào sài gòn , những con hẻm , nếu có vài người bạn đi streetlife cũng sẽ thấy nhiều thứ thú vị :D
    Shenvi thích bài viết này
  4. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Nhấn mạnh ởh chỗ có vài ng` bạn nhé bác :D
    (Cháu đi 1 ben lên cầu thủ thiêm, băng giật đồ cũng 1 ben lóng ngóng gần đó 8-})
    HSP thích bài viết này
  5. HSP

HSP Thành viên cấp 4

:)) chứ cầm máy mà đi lang thang ngoài đó chắc về tay không quá :)) dạo nì giang hồ ghê lắm , đi chụp nên đề phòng và đi theo team sẽ oki hơn
  6. Mắt Bão

Mắt Bão Thành viên cấp 2

=.=! Dạo này rộ phao trao chặt tay ( lấy cả tay lẫn đồ ) ... chứ dựt đồ không còn hiệu quả nữa ...
    Thợ ảnh chúng ta sợ dựt hay quấn quanh tay .... cũng có ngày .... ôi
    Hãi với đất Sài Gòn ....
  7. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

ý nghĩa lắm, like mạnh luôn ;)
  8. Mắt Bão

Mắt Bão Thành viên cấp 2

Theo ngu kiến của em thì
    -Tuy quang cảnh đối lập nhưng nhìn chưa đủ đối lập
    -Màu nước nhìn kỉ thì đen nhưng nhìn tổng thế chưa "bẩn", màu trong bạc
    - Giờ này hơi trắng hơi bạc
    - Mấy toà nhà lụp xụp chưa toát lên hết vẻ . Nhìn vẫn thấy nó sạch, nó đẹp, và cảm giác nó giống như làng chài, kiểu nhà nghệ thuật ...chứ chưa phải ổ chuột ..
    Like bối cảnh
    ShenviTrungbot thích bài viết này.
  9. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

bác nên nhớ pic này là tác giả ngẫu hứng đi ngang qua chụp được chứ ko có chủ ý hoặc chuẩn bị gì cả, nói như bác thì đợi đến mùa chuối sang năm cũng ko thấy được cái quang cảnh mà bác tả =;
    Lully-Phương, Mắt BãoShenvi thích bài viết này.
  10. Trungbot

Trungbot Thành viên cấp 1

Thank các bác đã góp ý :D
    Sau một hồi nghiền ngẫm thì em thấy đúng là có mấy chỗ k ổn thật
    Giờ em sửa lại 1 chút, tăng contrast và đẩy màu lên thế này ko biết đã đủ "gợi tình" chưa ạ :-B
    (màu đỏ có vẻ chưa đc "bẩn" lắm, ai có cách nào bày em nhé, thk)
    ShenviMắt Bão thích bài viết này.
  11. Mắt Bão

Mắt Bão Thành viên cấp 2

Bác lấy " ngẫu hứng " đâu ra vậy ? Bức này của tác giả, mình nghĩ rất khôn khéo khi chọn bối cảnh, và cách chụp tuân thủ quy tắc bối cảnh ...
    =.=! Ai bảo phải cần đến mùa chuối đâu bạn, trong ngày cũng có những khoảng thời gian chụp đẹp ( như 2 giờ vàng trong ngày chẳng hạn )
    Chưa kể nếu ơ bức này thì ban đêm có khi lại là thời điểm đẹp nhất ( Ánh sáng cường độ cao >< ánh sáng lập loè, Đa sắc màu >< đơn màu .... )
    Lully-PhươngShenvi thích bài viết này.
  12. Trungbot

Trungbot Thành viên cấp 1

Cảm nhận của mỗi ng thôi mà bác
    Thực ra tấm này nói là ngẫu hứng cũng đúng mà có chọn lựa cũng ko sai, vì là em cũng k có ý định từ trước, lúc đó là giữa trưa, đi ngang qua nhận thấy cảnh này nên quyết định dừng lại làm vài tấm. Cũng có một chút đầu tư vì chỗ đó góc nhìn hơi hẹp, em phải chụp panorama nên cũng có thời gian để căn chỉnh bố cục.
    Còn về vấn đề thời gian thì theo em ko quan trọng lắm, chủ thể em muốn nhắm tới là những tòa nhà nên ko nhất thiết phải chọn giờ vàng, miễn sao có thể nhìn rõ các cao ốc và cả dãy nhà lụp xụp là đc
    Một vài ý kiến cá nhân :)
  13. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Gợi tình hở cụ, dễ nhất là cụ cứ chộp lại vào thời điểm khác, 1 ngày nắng đẹp mà ko phải giữa trưa chứ ko nhất thiết phải giờ vàng \:D/
    Còn ko thì... vài năm nữa, trình cái ảnh kiểu này, nói là cụ vẽ lại và đó là Sài Gòn vài năm trước đây >:)
  14. kelluv

kelluv Thành viên cấp 1

Muốn được vào SG mà ko được,nhìn ảnh lại càng tủi thân T~T hi vọng học xong sẽ có cơ hội vào :x
  15. HathaSam Minh

HathaSam Minh Mới đăng kí

Góp vui cùng bạn
    Lully-PhươngTrungbot thích bài viết này.
  16. HathaSam Minh

HathaSam Minh Mới đăng kí

Thêm tấm nửa củng góc này luôn nè
    Lully-PhươngShenvi thích bài viết này.
  17. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Cầu thủ thiêm - sông sài gòn -=> kỉ niệm ngày nào băng nhiếp ảnh vs băng cướp giật - đứng me nhau 1 hồi mềnh đã thắng :))
  18. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

chuyện đó có thật hả bác, làm e tò mò quá :P
  19. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Chỉ là mình bị me thôi, tụi nói đứng sáp sáp lại giả bộ hỏi han, ngắm cảnh rồi quay sang chỉ trỏ... rồi lại đảo mắt rất nhanh nhìn quanh, nhất là chỗ thằng em mìh, cũng may là ngoài nhóm mình còn có 1 vài người đi lẻ tẻ, đứng gần gần với nhau nên mấy đứa kia đành rút từ thằng gần nhất (có lẽ mang nhiện vụ ra hiệu)
    1 lời khuyên cho mọi người là ko nên hoạt động đơn lẻ nhé :)
    htcboy1 thích bài viết này
  20. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

Dạo này tình hình tội phạm trên địa bạn tphcm diễn biến phức tạp lắm, tụi nó táo tợn liều lĩnh hơn trước rất nhiều, hôm trước bà cô nhà em mang cái ba lô đựng toàn giấy tờ mà cũng bị dựt té gãy chân, bây h mà mang máy ra đường em cũng ớn ớn nên ý tưởng nó bị giới hạn phần nào, cơ mà có ai đi chung như bác thì thích biết mấy :(
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn