Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Không gõ dc tiếng Việt trong PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi bum90, 22/11/13.

Lượt xem: 2,581

1. bum90 Thành viên cấp 2

tình hình là em mới bị hiện tượng khi gõ ee (hay oo uw ow) thì nó ko ra ê (hay ô ư ơ) nữa mà lại biến mất luôn như thế này :(

bác nào biết cách xử lý mà ko phải cài lại win thì chỉ em vỡi
    em cảm ơn rất nhiều !!!

...
  2. mình cũng đã từng bị, và mình toàn viết bên word rồi coppy qua :D
    chỉ có cách là cài lại chương trình, có bác nào có cách khắc phục mà không phải cài lại không :)
    bum90 thích bài viết này
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Trong video mình thấy có mấy thứ không đúng.

1. Đã có Unikey rồi còn bật bảng gõ của win làm gì? Có thể nó sẽ không gõ được dấu.
    2. Hình như bảng gõ của Unikey thớt dùng là VNI Windows thì phải? (Về bảng gõ VNI Windows nó chỉ hỗ trợ một số font như Thư Pháp thôi, dùng Unikey tổ hợp hoặc dựng sẵn.)
    3. Font đó không hỗ trợ gõ có dấu (Chưa được việt hóa)
    Tý Ngáo, Ngựa Hoang Geminibum90 thích bài viết này.
  4. lemungdj

lemungdj Thành viên cấp 2

Bạn nên xem lại xem font bạn dùng đã Việt hóa chưa .chưa Việt hóa thì ko đánh được dấu.
    Xem lại VK :3 chấm hết
    bum90 thích bài viết này
  5. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

Dù Kun VietDesigner : bác xem kĩ lại video giùm em cái , em chỉ dùng UNIKEY chứ đâu có bật bảng gõ j của win đâu ???:-/ em vẫn dùng bộ hơn 100 font vni này với bảng mã VNI Window của UNIKEY để gõ dc tiếng việt bt từ thời còn xài PTS 7.0 với Win XP đến bây giờ dùng PTS CS5 và CC với Win 7 vẫn dùng tốt mà... hiện tượng này nó mới chỉ xảy ra độ hơn 1 tuần đổ lại đây thôi ... :((
    NGÔ THỊ PHƯƠNG : hiện nay mình cũng đang phải dùng tạm như thế !! =((
    NGÔ THỊ PHƯƠNG thích bài viết này
  6. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

oa oa ... có ai bắt dc bệnh giùm em cái ko !!! :((
  7. mit4ever

mit4ever Thành viên cấp 1

Ghõ ra word rồi paste thay đổi font...xem tại pts hay tại font...
    Xem lại kiểu gõ telex hay vni...
    Unikey có vấn đề...bản kia ko phải bản chính thức thì phải...lên trang chủ unikey.org/ mà tải về..
    bum90 thích bài viết này
  8. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

mit4ever nếu gõ ra word rồi paste vào PTS thì bt, đổi font thoải mái, miễn là font vni. kiểu này chắc chắn là do PTS hoặc là Win ... chiều nay em đang định gỡ PTS ra cài lại xem có hết ko :( ... chứ Win thì em ngại cài lại lém !!! :(
  9. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Nếu chỉ mới bị đây thì phải coi lại lần cuối cùng bạn gõ UniKey đc thì có phải đã tác động hay làm gì đó đến Win hay Ps nên mới bị lỗi ko.

Một số biện pháp tạm thời:

1. Thử Run as Admin với UniKey.
    2. Bạn thử đổi UniKey sang bản 4.0 RC2 setup gốc từ trang chủ UniKey.
    3. Không được nữa thì cài lại Ps.
    bum90 thích bài viết này
  10. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

Hồng SơnNGÔ THỊ PHƯƠNG thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn