Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Không xin nổi việc vì là người... Nghệ An

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Đoilơ ViệtDesigner, 6/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 6,044

1. Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

“Người Thanh Hóa, Nghệ An keo kiệt, bủn xỉn. Trong giao tiếp họ quá nóng tính và thẳng tính, nhìn thấy việc có lợi cho mình họ mới làm. Họ luôn tính toán chi ly từng tí nên thấy ghét”.

Lần đầu tiên đi xin việc sau khi ra trường, tôi nộp đơn vào một công ty cổ phần đóng trên địa phần tỉnh Bình Dương. Bà giám đốc gặp tôi hồ hởi: "Em đến xin việc à? Quê em ở đâu?” Tôi trả lời bằng cái giọng rất tự tin: "Dạ, quê em Nghệ An". Tức thì chị đứng ngay dậy và nói: "Thế thì chị phải xin lỗi em rồi, vì ở đây chị không tuyển người Thanh Hóa, Nghệ An".

Tôi cảm thấy sốc, có chút bực bội và tự ái. Tôi ra về. Vài ngày sau, tôi đến nộp đơn xin việc ở một công ty xây dựng khác. Anh trưởng phòng nhân sự rất vui khi biết tôi tốt nghiệp với tấm bằng loại ưu, nhưng khi liếc nhìn qua sơ yếu lý lịch biết tôi quê Nghệ An thì chỉ nói một câu vẻn vẹn: "Thôi được rồi, cứ để hồ sơ lại đây, có gì vài ngày nữa anh gọi". Nhưng vài hôm nữa cũng chẳng thấy, một tháng sau cũng chẳng thấy.

Phỏng vấn xin việc (ảnh minh họa)

Một thời gian sau, tôi đã trúng tuyển vào một công ty xây dựng của Nhật.

Tôi nhớ mãi ngày đầu tiên đến làm, ông giám đốc người Nhật gọi tôi và nói: "Quy định của công ty là không tuyển người Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh. Bạn là người Nghệ An đầu tiên, hi vọng bạn không làm chúng tôi thất vọng."

Dù không còn cảm thấy sốc vì câu nói này, nhưng tôi vẫn thấy buồn và tự ái vì thấy mình bị coi thường. Cũng từ hôm đó, tôi luôn phải đối mặt với ánh mắt và mọi lời dị nghị. Các nhân viên trong công ty ai nhìn tôi cũng dè chừng, ngại tiếp xúc với tôi. Có những lúc tôi cảm thấy chán nản định bỏ cuộc, thậm chí có những lúc tôi tự trách mình tại sao lại sinh ra ở vùng đất đấy để người ta phân biệt, kỳ thị. Nhưng rồi bình tâm trở lại, tôi nghĩ, mình phải từ bỏ cái suy nghĩ ấu trĩ đó, mình phải làm gì đó cho đất xứ Nghệ và cần phải mạnh mẽ trở lại với sự thẳng thắn, nhất quán của người quê tôi: “Không bao giờ bỏ cuộc dù hoàn cảnh có nghiệt ngã thế nào”.

Tôi bắt đầu lên kế hoạch cho công việc với các dự án xây dựng của công ty… Áp lực và thử thách càng trở lên lớn hơn vì tôi "đơn thương độc mã" không nhận được sự giúp đỡ từ bạn bè đồng nghiệp. Nhưng cuối cùng, bằng sự cố gắng hết mình, vị giám đốc người Nhật cũng phải ghi nhận năng lực của tôi, và nhận tôi vào làm việc chính thức ở công ty.

Vì sao dân Nghệ An bị người ta ghét

Sau những cố gắng khiến tình cảm đồng nghiệp trở nên thân thiết hơn. Tôi lân la hỏi mọi người về lý do tại sao lại ghét người Nghệ An quê tôi đến thế?

Chị trưởng phòng bảo: "Vì dân Nghệ An sống quá thực dụng, họ không bao giờ chịu nhún nhường ai…".

Một anh khác nói: "Người Thanh Hóa, Nghệ An keo kiệt, bủn xỉn. Trong giao tiếp họ quá nóng tính và thẳng tính, nhìn thấy việc có lợi cho mình họ mới làm. Họ luôn tính toán chi ly từng tí nên thấy ghét".

Còn các đồng nghiệp khác chưa từng va chạm với người Thanh Hóa, Nghệ An, nhưng nghe mọi người nói về người Thanh Hóa, Nghệ An nên cũng kỳ thị.

Đúng, tôi không phủ nhận người Nghệ An tôi có những tính xấu. Nhưng tỉnh nào chẳng có người này người kia. Người dân quê tôi không bao giờ ngại khó, ngại khổ trước mọi khó khăn, họ luôn cố gắng để vươn lên. Vì họ sinh ra ở một nơi mà điều kiện tự nhiên quá khắc nghiệt, họ quá khổ cực lam lũ nên họ luôn đòi hỏi cho mình sự công bằng.

Người Nghệ An chúng tôi không phải sống keo kiệt, bủn xỉn mà chúng tôi sống tiết kiệm vì chúng tôi sinh ra trên mảnh đất quá ư khắc nghiệt với hạn hán, lũ lụt triền miên, đói kém mất mùa luôn rình rập,… cho nên tiết kiệm là một điều tốt.

Hôm nay, họ làm được 25-30 nghìn nhưng họ chỉ dám chi 10-15 nghìn, số còn lại họ còn để phòng thân. Khi họ bưng bát cơm, họ lại nhớ cảnh ăn độn khoai độn sắn, bao giọt mồ hôi đổ xuống họ mới có bát cơm ăn,… Vì vậy, họ trân trọng từng đồng tiền, bát gạo mà họ đã đổ bao mồ hôi nước mắt, thậm chỉ cả xương máu mới làm ra.

Theo Đậu Hồng Quang (Bình Dương)
    VietnamNet

...
    htcboy1, b0yHN_96, pitlamgi5 người khác thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

KHÔN VẶT
    Gooner Designerchipxinh2310 thích bài viết này.
  3. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Nghệ An mình thấy bình thường mà,chơi vs mấy thằng bạn ở NA cũng hay hay..
    Còn TH thì mình xin lỗi mọi người trước là 20 người chỉ chơi đc vs 1 người thôi..
    P.M.T, AmateurTZchipxinh2310 thích bài viết này.
  4. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Cuối năm ngoái mình có vào Bình Phước và có dịp nói chuyện với 1 anh làm quản lý nhân sự trong 1 công ty trong khu công nghiệp. Anh này nói ở đây họ không tuyển - không dám tuyển người Thanh Hóa, Nghệ An vì lý do tính tập thể (nhiều khi vào hùa với nhau) của họ quá lớn. Nhiều khi chỉ vì 1 lý do nhỏ nhặt mà toàn thể đồng hương của họ đồng loạt đứng lên gây nhiễu loạn và ảnh hưởng trực tiếp tới sản xuất. Đánh nhau thì thôi rồi. Ai có dại dột động chạm đến người TH thì liệu hồn mà chạy, không thì 15' sau điểm danh mỗi đứa búng tay 1 cái cũng đủ thành cám. 1 số công ty đã thực hiện chính sách kiểu loại bớt dần người TH ra khỏi danh sách nhân sự của mình. Mình không ghét gì người Thanh Hóa - Nghệ An nhưng đây đã là 1 sự thật.
    Người Thanh Hóa - Nghệ An có cuộc sống lam lũ khổ cực nên họ rất biết quý trọng công sức lao động của họ. Tình đồng hương của họ cũng rất cao, họ tạo ra 1 cộng đồng riêng để giúp đỡ nhau cùng vượt qua khó khăn. Nếu ta nhìn vấn đề theo khía cạnh khác ta có thể cảm thông được với họ.
    HOÀNG DUY ĐẠT thích bài viết này
  5. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Cái vấn đề này mình cũng mới biết khoảng 1 năm nay. mình cũng không quan tâm lắm với mình thì quan niệm rằng "éo cần biết mày là thằng nào ở cái XH ngoài kia chỉ cần mày đối xử tốt với tao thì mày sẽ nhận được 1 điều tương tự"
    Ngô Tiến Long thích bài viết này
  6. Long Khánh

Long Khánh Thành viên cấp 2

Còn mình mình Hà Tĩnh có bị chung số phận vs hàng xóm Nghệ An ko nhểy :))
  7. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

chơi cùng 3 người thanh hóa, 1 người vẫn đang chơi vì rất tốt, còn 2 người kia thì NEXT lâu rồi vì ... nhập nhằng lắm. Thực ra mình không quan tâm ở đâu cả, cái chính chơi bời thế nào thôi.
  8. kEm

kEm Thành viên cấp 2

Mình không dám đánh đồng ai.

Nhưng bạn cùng phòng mình là người Hà Tĩnh, sống rất thực dụng và ích kỉ ... hay khôn vặt, giỏi nịnh nọt và bắt nạt đàn em ... nhưng không hể thấy có thực tâm yêu quý ai ... đến bỏ cái màn đi ngủ cũng chỉ bỏ mỗn góc của hắn thôi ...
    Thiên Ma thích bài viết này
  9. promisecntt

promisecntt Thành viên cấp 1

Hic bản thân mình thì thấy người nào cũng vậy. Bắc - Trung - Nam hay bất cứ dân tộc nào ai cũng có bản tính riêng.quang trọng là bản thân ta có chịu chấp nhận và thích nghi với họ không thôi.mỗi người nhin 1 chút sẽ ổn cả mà.mình tưng bị người TH lừa,nhưng mình chỉ buồn 1 ngày rồi thôi.xong vẫn là bạn bt:)
  10. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Người nào cũng vậy, cha mẹ sinh con trời sinh tánh, nói chi xa anh em ruột trong 1 gia đìnhcòn mỗi người mỗi tánh nữa.
    Không thể dùng người Tỉnh này, TP kia mà quy chung 1 tội được.
  11. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

promisecntt ai cũng nghĩ đc như bạn thì tốt quá :D, cía xh này nó đã ko bị kì thị như vậy :D

ko phải bỗng dưng mà người ta muốn khóc

hôm vừa rồi ông bạn làm cùng cty ở cùng mấy chú TH đêm đến bị nó vào hùa hót mất cái laptop và điện thoại, hjxx bảo sao ko kì thị cho được :D 10 người thì cũng chứng kiến 5
  12. Kem Cry

Kem Cry Thành viên cấp 1

Mình là người Thanh Hóa. Đôi lúc cũng chạnh lòng khi nghe người khác nói này nói kia. Nhưng mà ở đâu cũng có người tốt và người xấu, người này người kia. Nếu một số người cứ kêu lên rằng mình chơi với bọn NA, TH chẳng thấy thằng(con) nào tử tế thì có lẽ mấy người đó nên xem lại ăn ở của mình, sao chơi với ai cũng thấy không tử tế. Con người ta khi sinh ra không ai có quyền chọn cho mình cha mẹ cũng như quê hương, nhưng họ hoàn toàn có quyền chọn lựa cho mình một cách sống. Dù là người Thanh Hóa hay NA mà cứ sống tốt thì vẫn sẽ được người khác yêu quý, Còn không phải quê ở đó mà sống không ra gì thì sớm muộn gì cũng sẽ bị người khác ghét thôi :)
  13. zero001002

zero001002 Thành viên cấp 2

promisecntt: đã bị lừa 1 lần mà vẫn là bạn "bình thường" được á ? bác có chắc là bác không có tâm lý đề phòng người kia không ?
  14. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Phạm Hữu Dư: Đề nghị Admin khóa topic này lại và cũng mong rằng các thành viên của diễn đàn không nên post những topic kiểu như thế này nữa. Những topic kiểu này post lên diễn đàn thì chỉ làm chia rẽ, mất đoàn kết, phân biệt vùng miền giữa các thành viên trong diễn đàn thôi.
    LNTD, Thiên Ma, AmateurTZ1 người khác thích bài viết này.
  15. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

rongvang592 xin lỗi em chỉ là dân Nghệ An :)
    nói như bác thế có mấy tin báo về chính trị post vào thì sao... mấy tin về người VN qua hppolla thì sao.. đọc để mà tham khảo, đâu cần thiết phải cãi nhau gì cho mệt.

Bài viết mình copy lại post lên nói về cái chuyện xin việc, tại mấy người trên cứ thích chém vào các vấn đề khác đó chứ.. đã nói ở trên, đọc mà tham khảo, ko cần thiết phải cmt.
  16. Whiack

Whiack Mới đăng kí

Tình trạng này chắc chỉ trong Nam thôi chứ ngoài Bắc chưa nghe bjo. Có mấy ku bạn người Nghệ An nhưng chúng nó chơi hay lắm, chắc mấy ông bà kia có thù riêng với ai người NA thôi B-)
  17. timlaimotgiacmo

timlaimotgiacmo Thành viên cấp 3

Chuyện này vẫn còn dài nhỉ !
  18. iee_hut

iee_hut Mới đăng kí

tự hào là dân xứ Nghệ,mình thấy người dân quê mình tốt và rất gần gũi. Với lại ở đâu cũng có người này,người khác,không thể vơ đũa cả nắm thế được
    P.M.T thích bài viết này
  19. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Cách đây 2 năm, mình có quen một bạn ở Quê ở Nghệ An. Là bạn học chung Dựng Phim với mình ở đường Nguyễn Thái Học (Hồng Bàng). Vì đam mê nên lên Sài gòn học. Nghe gia cảnh khá tội nghiệp, nên mình cố gắng hết sức, vừa học vừa nâng đỡ bạn. Từ cài phần mềm cho lap đến chỉ cách đốt đĩa. Có mẹo vặt nào hỗ trợ công việc là mình bảo bạn ngay. Source toàn mình nhận đi chép (chép hụt hay thiếu thì thằng chép chịu). Đến khi đi làm, cứ tưởng rằng sẽ cùng bạn hỗ trợ lẫn nhau. Không ngờ, làm sai thì toàn đỗ lỗi cho mình, boss mắng thì đều lôi tên mình ra để mình cùng chịu trận, đến khi không làm được thì cũng gọi tên mình cầu cứu. Lúc đầu mình nhịn được. Sau thì mình cảm thấy không còn kiên nhẫn. Đến mức bỏ việc vì stress.
    Thiên Ma thích bài viết này
  20. ryo.uit

ryo.uit Thành viên cấp 2

Mình là người Thanh Hóa, đang học ở TP.HCM, nhiều khi cũng rất bực mình vì tự nhiên mình chẳng làm gì cũng bị kì thị, nhưng mà qua làm việc, học tập với chính đồng hương thì mình đã hiểu vì sao... thôi thì cứ cố gắng làm hết mình, sống tốt rồi tự người ta thay đổi cách nhìn. Còn em là em rất ghét những người chưa va chạm, gặp gỡ người TH, NA bao giờ mà đã giở giọng kì thị. Đừng vơ đũa cả nắm chứ
    HOÀNG DUY ĐẠTKem Cry thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn