Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kích thước thiết kế website

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi baecongtu, 25/5/15.

Lượt xem: 8,812

1. baecongtu Mới đăng kí

Mình đang thiết kế 1 giao diện web, kích thước chiều rộng: 960px
    Khách hàng phản hồi là kích thước hơi nhỏ. Và có đề nghị làm size 1368 px, full màn hình và không cố định
    Giờ mình fix từ 960px thành 1368px theo ý khách hàng liệu có đúng? Và có trừ đi khoảng 10px mỗi bên cho thanh trượt hay không? Full Screen thì cũng phải chừa ra 1 khoảng 2 bên để dành cho các kích thước màn hình to khác, vậy thì là bao nhiêu px?
    Mấy bác tư vấn dùm mình nhé
    Thanks

...
  2. tuyendo

tuyendo Thành viên cấp 1

Mình đang làm web là 1600px với 2 loại lưới 960 grid hoặc 1140 grid
  3. Kai_it

Kai_it Thành viên cấp 1

Bạn làm full màn hình thì nó sẽ scale theo resolution của màn hình, nếu làm 1368 là theo kích thước của 1 loại độ phân giải màn hình. Nếu nói 1368 là full màn hình là không đúng.

Có để gọi đó là min-width.

Bạn có thể tham khảo kích thước của grid bootstrap là width: 1170px min.

Kích thước này gọi chứa vùng an toàn của dữ liệu, tức là dù màn hình fullHD có độ phân giải là 1920x1080 thì content vẫn ở giữa với size là 1170px.
    Như bạn gọi là "chừa ra 1 khoảng 2 bên" theo mình hiểu ý bạn là phần content, và 2 bên là background.

2 là bạn làm fullscreen, nội dung sẽ co dãn theo màn hình, bất kể màn hình kích thước bao nhiêu.

"Và có trừ đi khoảng 10px mỗi bên cho thanh trượt" -> việc này là không cần thiết.
    HL.Thanh thích bài viết này
  4. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

từ trước đến nay mình tưởng full là 1366 chứ :D
  5. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Hiện tại web đang phổ biến là 1920 full (slideshow và footer) và phần container là 1170 px (nội dung theo Grid Bootstrap. Mh nghĩ thế này là đủ.
    Còn có trường hợp bạn có thể làm full hết (header, slideshow, container, footer) tất cả là 1920px và trừ đi 2 bên mép 10px. cũng có grid bootstrap riêng của nó.
    Chào thân ái và quyết thắng.
    hungnth7 thích bài viết này
  6. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Mọi người có kinh nghiệm về thiết kế layout web cho em hỏi :
    - Hiện tại thì kích thước được sử dụng nhiều nhất là 1920px ?
    - Phần container là 1170px theo lưới bootstrap ? Phần này khi thiết kế có cần trừ ra mỗi bên thêm 10px làm vùng an toàn không ?
  7. hungnth7

Trong 1170 grid thường em thấy sẽ được chừa ra 1 khoảng 10 đến 15px 2 bên. Guide này để làm gì ạ ?
  8. coids

coids Thành viên cấp 2

Làm cái lưới 1170, cột rộng 70px, khoảng trống giữa mỗi cột là 30px đi cho nhanh, vừa tròn số dễ làm vừa đỡ phải đi hỏi han mệt người, đến lúc code dev tự hiểu.
  9. hungnth7

coids em thắc mắc là sao cái lưới có 2 đường guide ngoài cùng như hình dưới nè bác, khoảng cách là 30px
  10. manhtuong94bk

manhtuong94bk Thành viên cấp 1

Bác nào có bài hướng dẫn thiết kế layout web theo kích thước các cột bootstrap ko ạ :3 em muốn tham khảo
  11. coids

coids Thành viên cấp 2

Moi ở đâu ra cái lưới đấy thế, bình thường 2 cái khoảng lòi ra đấy kích thước chỉ bằng một nửa khoảng cách giữa hai cột ở bên trong, mục đích là canh lề và ai muốn chia ra 3 cột hay 4 cột sát nhau nó dễ hơn, nhưng cái đó không quan trọng.
    Giờ cứ làm cái lưới cột 70 cách nhau 30 là vừa đủ 1170, không cần 2 cái viền ngoài đấy nữa.
    Link đây, down về mà dùng.
    https://www.fshare.vn/file/YRKBNYN38KYS
    hungnth7 thích bài viết này
  12. hungnth7

Thanks bác nhiều :D

Ủng hộ diễn đàn