Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm mờ xung quanh làm rõ nét mình làm thế nào vậy mấy bạn !

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi PhongT, 6/2/14.

Lượt xem: 9,240

1. PhongT Banned

Cho mình hỏi làm mờ xung quanh và làm rõ người làm sao vậy ?
    NHƯ HÌNH NÀY
    Các bạn giúp mình nhé tks nhìu !

...
  2. An Thị Gì Gì Đấy

An Thị Gì Gì Đấy Thành viên cấp 2

1. dùng selection tool chọn phần hình để rõ nét, ctrl + J để cho ra layer mới
    2. về layer có phần nền cần xóa mờ, chọn filter>blur>gaussian blur
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/2/14
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

máy ảnh chụp ra sẵn có như vậy :))
    hoặc là dùng photoshop làm mờ background :)
  4. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

An Thị Gì Gì Đấy thích bài viết này
  5. Bảo Trần

Bảo Trần Thành viên cấp 2

Chọn vùng cần làm mờ.
    Filter -> Blur -> Gaussian Blur -> chọn thông số cho phù hợp -> Kết thúc
    Làm mờ hậu cảnh thì nhân vật chính sẽ nổi lên thôi.! muốn đẹp thì chỉnh tiếp những cái khác.! hi
    :D:D:D:D
  6. nguyenhoangmai

nguyenhoangmai Thành viên cấp 2

Mình làm trên photoshop: bạn chọn hình gốc nhân bản thành 1 lớp layer, bạn làm việc trên layer new, chọn đối tượng hình nhân vật bằng tool Pen, Magic Wand Tool..., rồi nhấn Ctrl + Shift + I để nghịch đảo vùng chọn, rồi vào Filter/Blur/ Gaussion Blur .... chúc bạn thành công :)
  7. PhongT

PhongT Banned

OK tks các bác
  8. kumito

kumito Thành viên cấp 2

mình thấy làm mờ hậu cảnh cũng có một số nguyên tắc,
    Các máy ảnh đắt tiền hiện nay (như của Jang dong gun trong hình sau).có chức năng xóa phông rất tốt,...ngoài ra ,có phần mềm xóa phông như Bokel ...
    Tuy nhiên,không phải khi nào cũng có máy xịn để chụp,đúng không
    chỉ làm mờ hậu cảnh thì đơn giản,nhưng ta đều biết cái gì gần thì rõ....xa thì mờ,xóa phông cũng vậy,càng xa ,càng mờ

Chỉnh sửa lần cuối: 6/2/14
  9. oblivion.sofar

oblivion.sofar Thành viên cấp 2

Tiện đây mấy anh em cho mình hỏi: dùng lens ko nói làm gì nhưng xóa phong bằng Gussian blur, mặc dù sau khi mình chọn vùng và để feather là 0 rồi nhưng sau khi xóa thì nó vẫn nhòe 1 chút của chủ thể sang vùng mình xóa. Nên nhìn cái là biết ngay xóa bằng gussian blur, (ví dụ hình trên cái cánh tay áo bên phải của Giang Dong Gun)- có cách nào khắc phục???
  10. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

tất nhiên là phải lem vào nv ròi, cho dù là máy ảnh chụp thì cũng bị lem thôi, còn mà làm nhìn ra ranh giới 1 mờ 1 rõ thì giả chết đc :-? dĩ nhiên là vẫn có cách làm cho ko lem
  11. banhxeozz

banhxeozz Thành viên cấp 1

Chọn vùng chọn là hậu cảnh > dùng Lens Blur thì sẽ giống máy ảnh xóa phông hơn (thấy cái này dùng tốt hơn Gaussion Blur mà các bác vẫn làm đấy, vs nhiều lựa chọn xóa phông giống lens thật hơn) > Tạo mask cho layer xóa phông, dùng cọ mềm tẩy bớt ở phần gần chủ thể cho có xa gần > Xong
    Vùng chọn càng kĩ thì xóa phông càng đẹp. Tuy nhiên đẹp nhất và đỡ tốn thời gian nhất vẫn là chụp xóa phông ngay từ máy ảnh :3
    Thân.
    oblivion.sofar thích bài viết này
  12. oblivion.sofar

oblivion.sofar Thành viên cấp 2

banhxeozz : thanks bác. Đúng là mọi người ít dùng Lens blur vì load cái đó lâu hơn Gussian blur.
    Nói chung là cứ mờ từ lens là đẹp nhất

Ủng hộ diễn đàn