Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để sống thoải mái với thu nhập 6 triệu đồng / tháng?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 2/2/15.

Lượt xem: 63,242

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

"Với 6tr/tháng bạn vẫn đang lâm vào tình trạng túng thiếu, nợ nần chồng chất...đó là do bạn không nắm được luật chơi thôi...và trong cuộc sống này bạn không nắm vững luật là bạn thua rồi...thế nên cái gì cũng cần phải học.

1. Ở: nếu ở trọ, hãy tìm nhà trọ ở xa nhất mà có thể kết nối với chỗ làm bằng phương tiện công cộng. Lúc ngồi trên xe buýt cũng là lúc quan sát xã hội từ trên cao, người đi xe máy xe hơi đều thấp hơn bạn. Không nên vật lộn với việc tự lái xe. 30 phút lái xe là 30 phút bạn lãng phí cho sự căng thẳng, nguy cơ tai nạn, hít khói bụi làm giảm tuổi thọ. Đi bộ từ trạm xe buýt đến nơi cần đến giúp tim bạn khỏe mạnh. Nếu đi xe buýt mất 1h30 và tự lái xe mất 30 phút, hãy chọn đi xe buýt. Đám đông chỉ đi xe cá nhân, mình ngược lại với đám đông, đã sao? Tại sao bạn muốn nhảy vô 5% người giàu có mà không từ bỏ được tư duy của 95% còn lại? Có việc nhỏ vậy mà bạn không dám thoát ra, thì việc lớn làm gì được? Sự sáng tạo mới đem lại cho bạn của cải và sự thú vị. Mà sự sáng tạo chỉ có khi đầu óc thảnh thơi. Sẵn sàng bỏ 2-3h mỗi ngày từ trên cao để quan sát, nghĩ lớn, ước mơ lớn. Không ai đánh thuế ước mơ. Đừng tư duy “1 vợ 2 con 3 tầng 4 bánh” cho nhỏ hẹp cuộc đời. Tại sao không thể sở hữu các tòa cao ốc, các chung cư, các trung tâm thương mại, các nhà máy xí nghiệp, máy bay, du thuyền? Không cần chia sẻ điều này với ai, mắc công họ nói mình khùng. Vì con cò không hiểu được đại bàng suy nghĩ gì đâu. Lim kể, lúc ảnh làm phụ bếp, đang rửa thớt thì buộc miệng nói sau này mở chuỗi nhà hàng 30 cái toàn Đông Nam Á, ông bếp trưởng chửi big illusion, đòi tạt sốt cà chua vô mặt. Giờ Lim có 100 cái nhà hàng còn ông đầu bếp kia tới gặp Lim nộp đơn xin việc.

2. Ăn: Hãy dậy thật sớm, nấu cơm, xôi, mì. Nấu thêm để mang theo ăn trưa hoặc ăn ổ bánh mì, dĩa cơm bình dân nơi gần nhất. Mình nên ăn chay rau củ quả ở mức hấp/luộc, sẽ không có gì cả đâu nếu vài ngày trong tuần bạn không ăn thịt. Người ăn chay vẫn thông minh đẹp đẽ như thường. 90% kỹ sư IT người Ấn Độ ở Silicon Valley ăn chay. Mình ăn chay không phải vì tôn giáo mà vì sức khỏe. Thỉnh thoảng vẫn cứ quất thịt cá…nhưng nếu nấu cho 1 mình mình ăn, đừng tốn thời gian. Cứ cá chiên/trứng luộc, rau củ quả hấp, trái cây là đủ. Không tốn thời gian cho việc ăn.

3. Chơi: Nên mời bạn bè 2 lần một tháng, ăn bình dân thôi. Nhóm 4 người, mỗi đứa 2 lần, 1 tháng mình có 8 lần gặp gỡ. Hãy chọn những người hiểu biết, giàu có hơn mình, đang làm công ty lớn, đang khởi nghiệp,…để nghe họ nói chuyện đời. Cá mập thì quây quần dưới đáy sâu. Cá lòng tong thì nhao nhao trên mặt nước, cạnh tranh khốc liệt việc đớp bọt. Khoe quần áo, bàn chuyện ca sĩ này diễn viên kia, bình luận tò mò Tony buổi sáng là ai, viết thế này đúng viết thế kia sai…chỉ có ở đám lòng tong. Đám cá lớn sống im lặng.

4. Học: Phải dành 10 USD=200 ngàn tiền mua sách/tháng. Người vĩ đại trên khắp thế giới, ngoài tủ rượu ra, trong nhà họ còn có tủ sách. Hãy đọc sách dạy làm người, làm giàu, sách kinh tế, sách văn chương, sách nấu ăn hoặc bất cứ sách gì ưa thích. Kiến thức rộng sẽ giúp mình làm ăn rộng. Khi đi làm, việc nói giỏi, cái gì cũng biết khiến công việc trôi chảy hơn. Tháng này bạn chưa bỏ ra 200 ngàn mua sách thì coi như thua. Đọc xong sách, kể lại nội dung cho bạn bè. Đừng giấu. Nếu có khóa học nào đó, nên đăng ký, hoặc dồn lại vài tháng làm 1 khóa, nhớ học với người thành đạt thật sự, tức người có điều hành công ty lớn, bậc trí nhân…chứ không phải nhóm mua môi múa mép.

5. Đi: Tháng để dành 1 triệu, năm sẽ có khoảng 12 triệu cho việc đi chơi. Ban đầu nên đi đường bộ sang các nước lân bang. Hãy tự thưởng mỗi năm một chuyến đi xa. Tết là thời điểm tốt để về thăm gia đình, rồi đi chơi trước khi vô làm trong năm mới. Nhất định phải đi nước ngoài mỗi năm một lần, để coi sông, coi biển, coi đại dương nó ra sao…có cái gì hay ho thì bắt chước, mang về làm ăn.

Trong tay nên có 1 cái smartphone loại bình dân để tra tìm bản đồ, hãy đặt vé máy bay/xe lửa/xe đò.. giá rẻ nhất (ví dụ airbnb là 1 trang web tìm nhà trọ rẻ).

6. Để dành: tháng TỐI THIỂU để dành 1 triệu. Cứ gửi ở ngân hàng, nhiều hơn có thể mua 5 phân hoặc 1 chỉ vàng, đó là vốn khởi nghiệp về sau.

Năm tới, nếu thu nhập vẫn 6 triệu, tự tát vô mặt. Muốn tăng lương, hãy cống hiến. Đừng sợ người khác không thấy nỗ lực của mình. Đừng “khôn” kiểu “tôi có được gì không, làm nhiều cho lắm thì lương cũng vậy”. Tư duy này khiến mình nghèo miết. Hãy cố gắng làm thêm giờ. Bạn phải làm thêm việc ở cơ quan, đến sớm hơn, về trễ hơn. Trong lúc làm việc, tập trung cao độ, nhận nhiều việc của công ty giao, tự mở thêm các mối quan hệ trong công việc, tay kẹp ĐT, tay đánh máy, vừa đi vừa chạy...làm ầm ầm, ầm ầm vô.

Khi còn trẻ, hãy ra ngoài nhiều hơn ở nhà. Hãy nhào vô xin người khác “bóc hết, lột sạch” khả năng của mình. Chỉ sợ bất tài nộp hồ sơ “xin việc”, mà chả ai thèm cho, chả ai thèm bóc lột. Khi đã được bóc và lột hết, dù sau này đi đâu, làm gì, bạn đều cực kỳ thành công. Vì năng lực được trui rèn trong quá trình làm cho người khác. Sự chăm chỉ, tính kỷ luật, quen tay quen chân, quen ngáp, quen lười…cũng từ công việc mà ra. Mọi ông chủ vĩ đại đều từng là những người làm công ở vị trí thấp nhất. Họ đều rẽ trái trong khi mọi người rẽ phải. Họ có những quyết định không theo đám đông, không cam chịu sống một cuộc đời tầm thường, nhạt nhòa…rồi chết.

Còn những bạn thu nhập 6 triệu cũng túng thiếu, 20 triệu cũng đi vay mượn để tiêu dùng, thì thôi, cuộc đời họ chấm dứt giấc mơ lớn. Tiền nong cá nhân quản lý không được, thì làm sao mà quản trị tài chính một cơ nghiệp lớn?”. Tư duy thế nào thì nó ra số phận thế đó."

TS: Lê Thẩm Dương

...
    htcboy1, Triệu Tấn, docauonline34 người khác thích bài viết này.
  2. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Sao thấy nội dung giống Tony buổi sáng vậy ta :3
    Enddy_K thích bài viết này
  3. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

xin lỗi mình chỉ được 1.5 tr 1 tháng vẫn sống tốt :D
    chichuot, NGUYỄN VĂN GÌEnddy_K thích bài viết này.
  4. quangnguyen111

quangnguyen111 Thành viên cấp 2

Sinh viên mới ra trường! 1 tháng/ 3 triệu đây!
    duongsu47, NGUYỄN VĂN GÌEnddy_K thích bài viết này.
  5. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

tham gia mấy bài giảng của ts Lê Thẩm DƯơng thực sự là rất thú vị
    Enddy_K thích bài viết này
  6. drax

drax Thành viên cấp 4

kiếm nhiều tiêu nhiều thôi, tiền không tự nhiên chạy vào túi mình, phải tạo quan hệ trong công việc, tâm lý kiếm nhiều thấy cái gì hay và có ích cho gia đình, công việc là mua, du lịch lung tung, tận hưởng đi, m là người có tiền mà, đến lúc nghỉ việc m vẫn tay trắng, tích cóp chẳng được bao nhiêu, chỉ có boss giàu lên thôi
    mt-Orange thích bài viết này
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

mt-Orange b đùa à, không đủ tiền xăng, x10 thì may ra đủ sống
    mt-Orange thích bài viết này
  8. Enddy_K

Enddy_K Thành viên cấp 1

Tiến sĩ Lê Thẩm Du \m/ my idol
  9. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

không đùa đâu bạn ! mình vẫn đang đi học thôi rồi làm giúp cho bạn nhận lương 1,5 mà được cái được làm ở nhà rồi quăng file thôi :v mình thì vẫn dị chỉ có đứa bạn giàu lên ! đúng thiệt đó bạn =)) làm chỉ để kiếm cái gọi là kinh nghiệm thôi mà !
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/2/15
  10. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

:( tiền là tiền nhiều khi tiêu mà hết :x
    tiền là tiền nhiều lúc hết nên.. tiêu =((
  11. fu.fang

fu.fang Mới đăng kí

cái này Thẩm Dương "chế tác lại" mà, từ bàiTỷ phú bày cách mua nhà, tậu xe trong 5 năm của Li Ka-Shing
    link nguồn đây: kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/tien-cua-toi/ty-phu-bay-cach-mua-nha-tau-xe-trong-5-nam-2953717.html
    :))
    nhatbuiChì Than thích bài viết này.
  12. Nhut Minh

Nhut Minh Thành viên cấp 1

hay thật !! Lê Thẩm Dương My Idol <3
  13. dokiash

dokiash Thành viên cấp 1

nghe có vẻ rất hay nhưng mấy ai làm được :-?
  14. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Uhm, thực tế vẫn sống tốt với dưới 6tr...
  15. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

sống với gia đình, ko đi bar, nhậu nhẹt thì 6 chai/tháng vẫn ok chứ :D
    NGUYỄN VĂN GÌ thích bài viết này
  16. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

mt-Orange Cái đó là bạn kiếm thêm đc 1,5tr/tháng chứ ko phải sống bằng 1,5tr nhé. Bạn sống bằng tiền gia đình cho hàng tháng + 1,5tr nhé. 2 cái khác nhau lắm đó. Tất nhiên ko phủ nhận ở Sg vẫn có ng lương 1tr5 vẫn sống đc vì chủ đã bao ăn ở.
    fu.fang Chả hiểu bạn quăng cái link vs cái chuyện chế tác lại bài của Li Ka-Shing gì gì đó rồi cười. Cười vì cái j? Cười sỉ nhục hay cười khinh bỉ Ts.Lê Thẩm Dương? Vậy sau khi đọc xong bài của Li Ka-Shing bạn đã biến tấu hay chế tác ra cái j để có ích cho cuộc đời mình chưa? Hay soạn lại và giảng dạy cho những ng khác hay chưa?
    Mỗi ng có sự lựa chọn bài, chọn tác giả khác nhau để đọc. Họ đọc có lựa chọn chứ ko phải cái j cũng đọc. Vs nh ng thì Ts. Lê Thẩm Dương là idol thì nói họ nghe còn Li Ka-Shing gì gì đó viết họ ko đọc thì sao?
    Mình cũng chả thần tượng ai cả. Ai hay thì mình học thôi. Nhưng vs cách giật tít câu views của Vnexpress mình chả bao giờ đọc ba cái bài xàm xí kiểu " Tỷ phú bày cách mua nhà, tậu xe trong 5 năm".
    Sẽ có những đứa trẻ trâu cứ nhìn vào thành công của ng khác rồi thần tượng rồi mỗi phát biểu của ng đó sẽ là thước đo, là sức mạnh, là cái để học theo.
    Tại sao mình gọi là trẻ trâu, vì họ có sức trẻ, họ trâu bò nên chỉ bjt lao vào nhưng thứ hời hợt, họ tin những thứ ng khác nói mà ko tự kiểm chứng hoặc ko có cơ hội kiểm chứng.
    Xin lỗi chứ, chả có thằng đại gia nào vỗ ngực xưng tên là "để có ngày hôm nay, tui nhờ anh x hay chị Y hay là abc nào đó đỡ đầu, chống lưng hay từng buôn lậu, từng làm lâm tặc phá rừng hay nhờ mafia đóng góp cả...". Chỉ có điên mới nói như vậy.
    Để thành công thì cần nh yếu tố. Ngoài yếu tố nội tại thì ngoại lực cũng tác động rất mạnh đến sự thành công. Nội tại ở đây là sự cần cù hay thông minh hay là yếu tố gia đình v.v... Còn ngoài lực thì có thể là đại gia thấy thương yêu nên giúp hay mạnh thường quân đỡ đầu hay chấp nhận làm chốt thí cho ai đó rồi đủ thông minh để bức phá tách ra để thành công riêng.v.v...
    Cho nên trc khi cười vào mũi ng khác thì nên liếm đc mũi mình trc đi.
    Mọi thứ chỉ là tham khảo.........Hãy thành công trc khi cười nhạo ai đó....
    Triệu Tấn, hoang9898, Simsky6 người khác thích bài viết này.
  17. gabeohp91

gabeohp91 Mới đăng kí

lương mình làm hiện tại cũng 6tr/tháng. và tháng nào mình cũng dư đc ra tầm 3 - 4tr. theo mình chỉ có vài bí quyết dành cho người trẻ khi mới đi làm thôi.
    + mỗi tháng lương nên chia làm 3 khoản (hiện tại mình tính theo lương của mình thôi nhé) :
    - 1 khoản chi tiêu cá nhân ( tiền nhà, ăn uống, đi lại...) tuỳ vào nơi sống hoặc hoàn cảnh sống mà căn chỉnh. với điều kiện hiện tại mình sống ở HN được ở nhà của bạn nên tiền nhà giảm đáng kể, mỗi tháng chỉ tốn tầm 1tr5 - 2 tr các chi phí trên.
    - 1 khoản để dành làm vốn phục vụ các mục tiêu đầu tư hoặc kinh doanh ( khoản này nên chiếm 1/3 số lương bạn kiếm đc)
    - 1 khoản trung lập phát sinh trong tháng ( số tiền còn lại trong lương ) phục vụ phát triển các mối quan hệ, học tập thêm, mua sách, đi chơi với gấu...bla bla.... ( cố gắng tiêu hợp lý, mỗi tháng mà còn dư ra thì lại nạp nó vào khoản để dành ở trên )

+ về cách sống hay trong công việc :
    - đừng nghĩ là mình kém, hãy nghĩ là mình thiếu kinh nghiệm. mà thiếu kinh nghiệm thì tốt nhất là im lặng và nghe người khác nói ko tranh cãi với sếp. tất nhiên cái gì mà bạn làm đúng thì nên đợi sếp nói xong thì góp ý. nên nhớ là góp ý chứ đừng bảo sếp sai.
    - việc gì khó khăn nhất mà mọi người né tránh thì bạn lao vào làm. nó có 2 lợi ích. một là giúp bạn thử thách với khó khăn. hai là sau nhiều lần như thế dù bạn có kém nhưng với một người luôn sãn sàng làm mọi việc như bạn thì nó sẽ giúp bạn bị loại khỏi danh sách đen của sếp, người ta gọi là cần cù bù thông minh.
    - liên quan đến ý trên, cái gì ko biết thì hỏi, nhưng đừng hỏi 1 vấn đề quá 2 lần. chẳng ai thích nghe bạn hỏi đi hỏi lại 1 câu đâu. mà kể cả là bạn thì bạn cũng thế thôi. nghiên cứu kĩ 1 vấn đề để hỏi 1 thể người khác sẽ hào hứng và thông suốt để trả lời bạn hơn.
    - có cuộc sống điều độ, tập thể dục 30p - 1h hằng ngày. nếu bạn làm các công việc liên quan đến giao tiếp trên bàn nhậu thì càng phải tập. bên cạnh đó nên luyện uống rượu bia (uống trước khi đi ngủ). mình ko khuyến khích điều này nhưng nếu do công việc bắt buộc thì bạn nên thích nghi với nó. ko cần phải uống nhiều cái này bạn có thể tham khảo sách báo để biết lượng dùng để thích hợp cho cơ thể quen dần với nồng độ cồn thôi.

đây là một số bí quyết về cách sống hiện tại của mình. ai thấy có ích thì tham khảo, ko thì cứ bỏ qua thôi :D
    Triệu Tấn, nhatbui, Tynk10 người khác thích bài viết này.
  18. redskullmetal

redskullmetal Thành viên cấp 1

Đơn giản vẫn là những lý thuyết suông
  19. Thiên Giới

Thiên Giới Mới đăng kí

redskullmetal
    Lý thuyết...nhưng dựa trên kinh nghiệm cuộc đời họ...
    Bạn sẽ làm toán kiểu gì...nếu không có cái lý thuyết 1+1 = 2
    Bài này, theo mình thấy, TS. Dương đã biến tấu nó dựa trên một bài viết của 1 doanh nhân cực kì thành đạt tên là Li Ka-Shing. Nhưng sự biến tấu này đã đưa bài viết ra khỏi cái giới hạn chung chung của nó...và trở thành thích hợp với cuộc sống của người trẻ Việt Nam
    Tất nhiên, khi áp dụng vào cuộc sống, mỗi người họ sẽ biết cách biến tấu thêm một chút nữa cho phù hợp với cuộc sống thực tế của bạn thân họ.
    Luffy Mũ RơmCái Bô Trôll thích bài viết này.
  20. kevinlee

kevinlee Thành viên cấp 1

28 tuổi bắt đầu với tất cả điều này liệu có đc không nhỉ ?
    learn.by.hard, An_NhiênThiên Giới thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn