Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm thế nào để ghép ảnh bằng photoshop đẹp lung linh

Chủ đề thuộc danh mục 'Ghép ảnh' được đăng bởi lehuyenhanhkul, 3/7/13.

Lượt xem: 30,565

1. Cách ghép hình ảnh trong photoshop , dường như ghép ảnh là nghĩ ngay đến photoshop , vậy làm thến ào để ghép hình ảnh trong photoshop , với những người chuyên nghiệp thì đấy như những kiến thức vỡ lòng cơ bản , còn như với những người mới bắt đầu học photoshop giống như mình thì để làm được nó quả là một khó khăn. hôm nay mình xin chia sẻ một bài hướng dẫn các bạn cách ghép hình ảnh trong photoshop dễ hiểu mà đầy đủ xúc tích.

Trước khi bạn thực hiện những thao tác với ảnh của mình, bạn cần download photoshop về máy và cài đặt

Bước 1: Mở những bức ảnh bạn cần ghép trong Photoshop

Hướng dẫn ghép ảnh bằng photoshop

Bước 2: Sử dụng công cụ Pen Tool khéo léo tạo vùng cắt bao quanh nhân vật.

Khi cắt xong, nhấn Ctrl+Shift+Enter để vùng cắt tạo thành vùng chọn, chọn độ Feather là 2 pixel

Bước 3: Sử dụng công cụ Move Tool hoặc giữ phím Ctrl để kéo vùng chọn này sang phông nền cần ghép

Bước 4: Nhấn Ctrl+T và giữ phím Shift để kéo to, thu nhỏ hình ảnh cho hợp lý với khung hình

Sau đó sử dụng công cụ xóa Eraser, xóa phần chân váy sao cho tạo được cảm giác lẫn vào đám cỏ hoa

Bước 5: Tiếp tục cắt nhân vật ở bức hình còn lại và kéo sang hình nền cần ghép

Để hình ảnh mềm mại hơn và theo đúng ý đồ, ta giảm độ Opacity xuống khoảng 50%

Bước 6: Sắp xếp lại vị trí các nhân vật, chỉnh lại màu sắc và crop lại hình ảnh

Bước 7: Ở đây, ta sẽ tạo thêm cho ảnh nền có ánh sáng lung linh và bớt chói hơn. Nếu đã ưng ý với hình ảnh từ bước trên bạn có thể bỏ qua bước này

Nhân đôi Layer Background bằng cách tích chọn vào layer này rồi nhấn Ctrl+J, ta sẽ có Layer Background copy. Sau đó làm mờ phần layer này bằng cách vào Filter>Blur>Gaussian Blur, chọn Radius khoảng 5 Pixel

Bước 8: Tiếp tục vào Filter>Distort>Diffuse Glow, cài đặt các thông số như Graininess là 13; Glow Amount là 17 và Clear Amount là 12

Sau đó giảm Opaciti xuống khoảng 25%, ta sẽ có kết quả như hình

Bước 9: Để giảm bởi độ chói của mặt trời, tích vào hình tròn (nửa đen –trắng) trong bảng layer, chọn Solid color, chọn màu sắc thích hợp và chuyển về kênh Multiply với Opacity khoảng 15%.

Kết quả

Ngoài ra, với phần mềm Photoshop bạn còn giúp bạn thực hiện những thủ thuật khác như: tạo ảnh nổ, ghép ảnh, cắt ảnh...

Chúc các bạn thành công và có những bức ảnh đẹp!
    Bài viết của mình còn sơ sài , nếu có gì sai sót mọi người chỉ giáo và bỏ qua nhé.

...
    tranvan.muon, Râu Dê, Thiên Ma4 người khác thích bài viết này.
  2. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Ghép xong cũng phải chỉnh tông màu cho đồng bộ nữa chứ bạn, chiều & bóng của ánh sáng nữa nếu không muốn làm tác phẩm của mình có tính trừu tượng cao.
    Ồ đúng là bài viết sơ sài thật. Chép y chang từ nguồn rồi ghi là bài viết của mình.
    lehuyenhanhkul thích bài viết này
  3. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

t hay dùng Refine Edge cơ. :D
  4. thì em muốn chia sẻ bài viết hướng dẫn này vì thấy nó có ích, còn nó sơ sài là không biết còn thiếu gì không nên muốn mọi người góp ý thêm mà :-s

em sẽ tìm hiểu thêm cái này
  5. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Bài viết còn hơi sơ sài thật , nhưng tinh thần chia sẻ là rất quý :D
    Hóng tut sau chi tiết hơn nhé bạn !
  6. pantsu.chan

pantsu.chan Mới đăng kí

mình hỏi chút,, tại bức ảnh người gốc của mình độ phân giải cao nhưng sao khi ghép sang backgroung ảnh bị vỡ ạ?
  7. buihoanglan

buihoanglan Mới đăng kí

Quang trọng nhất vẫn là ý tưởng.
    Khi có ý tưởng thì bạn thao tác rất dễ dàng.
    Vì bạn chỉ cần học và nắm chắc bản chất của từng tool trong PS là làm đc ngay.

Ủng hộ diễn đàn