Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm thế nào để màu sắc ảnh tươi sáng?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi botabun, 5/9/12.

Lượt xem: 9,770

1. botabun Mới đăng kí

mình thấy những bức ảnh trong kenh14 màu sắc tươi sáng,độ tương phản cao. còn mấy tấm ảnh mình chụp màu nó cứ nhạt nhạt sao ấy
    mọi người làm ơn hướng dẫn mình xử lí bằng PTS đi

...
  2. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

quá đơn giản chỉ với curves bạn sẽ làm được: mình nói nôm na cho dễ hiểu nhé
    bước 1: tăng độ tương phản bằn cách kéo 2 điểm tối nhất và sáng nhất của đồ thị curves lại gần nhau
    bước 2: nếu thíc ảnh thiên về màu vàng thì tăng red, tăng green, giảm blue bạn sẽ có 1 màu vàng tươi
    hoặc thíc ảnh thiên về màu xanh thì giảm red, tăng green, giảm blue bạn sẽ có 1 màu xanh ngắt :))
    chỉ cần biến tấu đồ thị curves với 4 dây cung RGB , RED, GREEN, BLUE bạn có thể sáng tạo với những màu mình mong muốn
    ChangeMyself, botabunboyplay thích bài viết này.
  3. KayTee

KayTee Thành viên cấp 1

mang lên đây nhờ :-bd
  4. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Vấn đề tươi sáng dựa vào nhiều yếu tố bạn à.
    Thứ nhất: Máy ảnh có độ nét cao, lens ngon, ánh sáng đủ....và các yếu tố khác. ( Cái này quyết định 80% của bức ảnh)
    Thứ hai: Nếu một bức ảnh bố cục cũng khá đẹp rồi nói chung ta chỉ cần dùng Lr để kéo. Kéo bằng Lr nói chung cho bức ảnh khá mượt và tươi.
    Thứ ba: Phải xem trình bạn thế nào mới được một bức ảnh đẹp
    botabun, Hưng Trần Vănduythong thích bài viết này.
  5. T.Optimus

T.Optimus Thành viên cấp 2

Đúng vậy :))
  6. thanhluan

chuẩn đấy ạ...một khi đã chụp ngon rồi thì làm rất dễ...đang rảnh demo 1 tý bằng hình ảnh cho bạn xem nhé
    đây là ảnh gốc mình chụp

sau khi tăng độ tương phản bằng curves1 ntn
    thì sẽ được như thế này

với curves2 mình tăng red, tăng green, giảm blue ntn
    thì được ntn -> màu mình thíc và hay làm :D
    rảnh rảnh chỉnh lại màu da của mod nữa là oke
    ghép 2 pic vào để tiện so sánh nhé
    botabun thích bài viết này
  7. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

Đầu tiên vẫn phải chụp đẹp đã. Light room hay light saber gì cũng chỉ là công cụ thôi.
    Bạn gì ở trên kéo ảnh nhìn màu rực rỡ quá đi. Tóc vàng hết cả. Áo của mẫu cũng vàng, thế là lẫn hết vào nền rồi.
    Kitt Huong thích bài viết này
  8. TylerKid

TylerKid Về hưu

chỉ là ví dụ thôi, chứ có phải là chỉnh 1 phát như thế rồi để nguyên thôi :-j chả nhẽ các bạn ko thể phân biệt được đâu là tp đâu là minh họa àh :-j
    thanhluan thích bài viết này
  9. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

Minh hoạ thế thì bài viết sao thuyết phục được. ;))
  10. thanhluan

bạn ko thấy là mình chỉ cách sơ sơ để tăng màu thôi à, muốn mod ko bị ám màu thì chỉ cần add layer mask và tẩy đi thôi, nhưng cái đấy ai chả biết, cái chính là mình muốn trả lời cho câu hỏi làm tươi sáng và tăng màu cho ảnh thôi bạn ạ
  11. Nix_Photography

Nix_Photography Thành viên cấp 2

Chuẩn rùi.hi>:D<
    Nguyễn Thị Thanh Huyền thích bài viết này
  12. botabun

botabun Mới đăng kí

cảm ơn mọi người.

Ủng hộ diễn đàn