Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu chụp phơi sáng dài

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Saddy Wind, 24/4/13.

Lượt xem: 6,688

1. Saddy Wind Thành viên cấp 2

Ham thể loại này lâu rồi nhưng may mới nổi máu lên đi chụp thử, e chụp = D70 lens tamron 17-50 2.8, ko có chân nên phải kê lên xe và thành cầu nên góc chụp ko dc tốt cho lắm với một số cái có vẻ hơi rung :(( các bác cứ ném gạch thoải mái... Đa phần e chụp ở iso 200 f32+ phơi sáng từ 6-30s chính xác từng cái thì e chịu :))

...
    Long Khánh thích bài viết này
  2. theday

theday Thành viên cấp 1

Hấp diêm băng thông và cháy cả màn hình @-)
    #1->5: Bác kiếm góc chụp khác đi, ánh sáng chói quá phơi thành ra như cháy.
    Vinh Phùng thích bài viết này
  3. Saddy Wind

Saddy Wind Thành viên cấp 2

E cố để cao đấy :)) #6 cũng cùng 1 góc mà
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mấy tấm đầu bỏ đi, hỏng hết rồi còn gì, mấy tấm sau ánh sáng đỡ hơn nhưng ảnh ko đẹp, mà những cái giống nhau thì post 1 cái thôi, như cái series ảnh cuối chẳng hạn
  5. o0obahamuto0o

o0obahamuto0o Mới đăng kí

khiếp bác làm cháy hết cả ảnh rồi còn j T_T
    theo em đi phơi bác cứ giảm iso còn 100 thôi, còn thời gian phơi ra sao thì bác xem cái cân bằng sáng là được mà, phơi nhiều tốn pin hại máy lắm T_T, lại còn phơi kiểu này thì phí quá
    me0wnguyen thích bài viết này
  6. Saddy Wind

Mấy tấm đầu mình thấy cũng có cái hay của nó mà, 3 tấm đầu tiên thì hơi quá thật nhưng tấm 4 thì cũng hay. Mình post lên chủ yếu là nghe í kiến nên mấy cái cuối thời gian phơi sáng khác nhau nên post lên ăn chửi lấy kinh nghiệm :D

máy mình iso min là 200 bạn ạ :(
  7. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Vãi thăng 1@@ mù mắt rồi còn đâu!
  8. Quyet_Dep_Zai

Quyet_Dep_Zai Thành viên cấp 2

màn chập mở lâu coi chừng cháy nhé :))
  9. MGDRyu

MGDRyu Thành viên cấp 1

k phải khẩu nhỏ nhất thì ảnh nét nhất đâu bác à.
    iso min thì chắc chắn rồi nhưng khâu bác k nên để thấp nhất, và quan trọng hơn là khi phơi phải chọn địa điểm, về bác kéo lại màu và làm trong ảnh 1 chút là ok :)
  10. Saddy Wind

Để edit lại :))

Sẽ tiếp thu :)) e mấy lần chỉnh khẩu cao thì ảnh hơi lóa nên thế :D vì ko có chân nên lựa chọn vị trí máy hơi khó :(
  11. MarkIII

MarkIII Mới đăng kí

Em cẩu an cho cái sensor của bác =)) =)) =))
  12. Mon_Devil

Mon_Devil Thành viên cấp 1

phơi sáng hay đem nướng sensor thế ==!
    me0wnguyen thích bài viết này
  13. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

có mấy pic cháy sáng E đoán iso phải đến đến 250 > 300
  14. Trung Kin

Trung Kin Thành viên cấp 1

Mình có 1 vài chia sẻ thế này
    1. khi bạn phơi sáng lâu, bạn có thể để iso thấp nhất, chứ k nhất thiết là 200
    2. theo các nguyên tắc mình đã biết thì Fullframe đóng khẩu 8 và crop đóng khẩu 11 sẽ cho ra chất lượng tốt nhất. (mọi ng vẫn thích đóng khẩu càng sâu càng tốt và càng nét)
  15. MarkIII

MarkIII Mới đăng kí

Em phơi sáng toàn khẩu 22 ISO50 hoặc 100 :v
  16. JKP

JKP Thành viên cấp 2

phơi sáng hay phơi cháy?
  17. BlackIDVDS

BlackIDVDS Thành viên cấp 1

Bác là 1 Hiếp Ảnh Gia chân chính :v
    hạnh lee thích bài viết này
  18. chau thanh tam

chau thanh tam Mới đăng kí

theo e thấy phơi sáng thì lấy chủ đạo là màu tối, iso 100 (thường là thế), khẩu F8-10, còn thời gian thì tùy, bác nhìn xem đen ở chỗ bác phơi sáng nhìu hay ít, ít thì tg nhìu, nhìu đèn thì tg phơi ít lại ...
  19. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

tiện đây cho E hỏi là phơi sáng thế nào ms k bị cháy máy ( Vd : bao nhiêu s , iso bao nhiêu , khẩu độ thế nào , ..v.v...)
  20. hanawakul

hanawakul Mới đăng kí

Nướng ảnh à :l Cháy tùm lum rồi @@
    Phơi sáng thì để khẩu nhỏ, nhưng không phải nhất, thường là khoảng f8 đến cùng lắm f16 thôi, đừng ham nhỏ quá sẽ bị soft đấy. Khi để khẩu nhỏ như f11, f16 thì đèn mới ra tia như ánh sao :D
    ISO thì thấp nhất có thể :D

Ủng hộ diễn đàn