Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi màu khi xuất file

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi iiiDeniii, 18/2/14.

Lượt xem: 17,482

1. iiiDeniii Thành viên cấp 1

Tình hình là mình xài AI CS6, lúc tk để chế độ màu CMYK. Nhưng khi export ra file TIFF + JPG thì lúc xem lại hình thì thấy màu bị lệch hẳn. Mình ko biết có phải do màn hình của mình ko (xài đc 5-6 năm rồi, màn hình DELL) , nhưng với file này đem qua laptop cũng làm theo y hệt nhưng ra đúng màu như bản tk.
    - Phần trên là phần màu chuẩn, còn bên dưới là bị lệch màu.

AE tư vấn giúp mình với ! Thanks all .!

...
  2. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

trường hợp này rất hay bị khi suất file JPG.. khắc phục bằng cách cậu lưu ra PNG ( mình sài AI CC cũng bị )

( cá nhân mình thì mình lưu file ở chế độ Save for microsoft Office.....) là chuẩn và file rất nhẹ
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/2/14
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. hanhmit

hanhmit Thành viên cấp 2

nếu xuất ra RGB thì lại được bình thường ngay đấy bạn, máy bạn đang để chế độ chỉ nhìn ảnh ở RGB thôi, sang máy khác màu vẫn bt
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. ao7892

ao7892 Thành viên cấp 2

hình trên là màu gốc còn hình dưới mở bằng phần mềm khác hệ số màu sẽ bị lệch đi.. cậu thử xem
  5. iiiDeniii

iiiDeniii Thành viên cấp 1

Cái này mình in PP cán màng, mà kt 1m x 0,8m nên bên khách yêu cầu xuất file TIFF. Nhưng trong lúc làm mình để chế độ màu CMYK + đúng mã màu của khách, ko hiểu sao lúc in thì họ lại nói là lệch màu :( ( mình dùng lệnh export ra , ko biết có sai xót gì ko ? )

Mong ae giúp đỡ cho. Thanks !!
  6. Chì Than

Chì Than Thành viên cấp 1

Bạn nói cái mã màu là cái gì vậy ? Phải cái % của CMYK không ?
  7. iiiDeniii

8. Chì Than

iiiDeniii , họ đưa thông số như vậy chứ có đưa profil icc của họ cho bạn không ?
  9. iiiDeniii

ko Chì Than ah. Họ chỉ đưa như vầy ( C: 75%, M: 40%, Y: 0, K:0 ) thôi. Do mới chập chững in khổ lớn lần đầu nên ko rành cho lắm. Mình đưa nguyên file AI để họ đem đi in, mà lại kêu là lệch màu =.=
  10. Chì Than

In to hay nhỏ thì màu cũng vậy thôi. Cái này thuộc về quản lý màu.
    Khi bạn mở thẻ Edition --> Color, mục CMYK bạn chọn cái nào. Có rất nhiều lựa chọn : Coated Fogra39, Japan Color, v.v... Mấy cái này là profil màu đó. Nhưng mà mỗi chỗ in đều có profil riêng, người ta đưa profil cho bạn thì khả năng đúng màu cao hơn.
    Tùy chất liệu mà màu in ra cũng khác nha, cũng màu đó nhưng in trên giấy thì màu sẽ khác với in trên nylon v.v...
    Lý thuyết là vậy, nhưng ít người biết cái profil màu lắm. Thường nhìn trên màn hình màu một đằng, lúc in ra nó đi một nẻo. Thấy các bạn in hình hay in thử xong rồi về điều chỉnh bù trừ lại cho hợp.
  11. iiiDeniii

Ok cám ơn Chì Than . Có gì mình sẽ trao dồi thêm về phần này.:)

Ủng hộ diễn đàn