Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lý do tại sao quy tắc 1/3 trong nhiếp ảnh lại được yêu thích

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi phuongthustudio, 23/4/14.

Lượt xem: 10,637

1. phuongthustudio Thành viên cấp 5

:) xin chào các bạn mình có tý xúi kinh nghiệm ( đừng hiểu nhầm là mình khoe khoang ) đã từ lâu mình định mở 1 topic giải thích về bố cục vàng 1/3 nhưng ngại bị ăn gạch , nhưng mình đọc topic này http://forum.vietdesigner.net/threads/bo-cuc-anh-khong-chi-co-quy-tac-mot-phan-ba.53435/ của anh Dư thấy có nhiều.bạn nói bố cục là vẽ ra từ ảnh mình thấy không đúng mà cũng ko sai nhân tiện đây mình xin mạn phép chỉ ra 1 số kinh nghiệm của riêng mình ( bảo đảm google ko có )

Đầu tiên bố cục 1/3 là gì ? cũng như topic của anh Dư đã giải thích mà mình ko nói thêm ở đây mình chỉ lý giải tại sao trên thế giới lại có nhiều người ưa thích nó đến vậy ??? kể cả pro cho đến nghiệp dư

Theo mình biết bố cục trong nhiếp ảnh có 3 bố cục
    1 bố cục hình ảnh
    2 bố cục ánh sáng
    3 bố cục màu sắc
    Topic này mình sẽ giải thích về bố cục hình ảnh và trong bố cục hình ảnh lại có rất nhiều quy tắc .
    Có rất nhiều người đã và đang áp dụng quy tắc 1/3 nhưng không biết lý do tác dụng của nó tới đâu.
    Như tiêu đề mình chỉ nói riêng Quy
    tắc 1 / 3 (Rule of Thirds) là quy tắc phổ
    thông nhất trong nhiếp ảnh tại sao vậy ??? có hàng trăm topic trên mạng nói về quy tắc này :-? nhưng không giải thích tại sao nó lại được áp dụng nhiều đến vậy , cũng có 1 vài bài viết lý giải nhưng không thoả đáng .

Mình thắc mắc trong những lần cầm máy thời gian đầu , mỗi lần chụp là mình lại theo quy tắc 1/3 nhưng ko hiểu tại sao chỉ biết nhiều người áp dụng nên làm theo ..ngày một ngày hai ngày .... nhưng đến một hôm mình chụp 1 mod nữ địa điểm là trên Vịnh Hạ Long với BG có thuyền cổ ( trông cổ cổ mình tạm gọi là thuyền cổ :D ảnh này mình bị thất lạc rồi ), như thường lệ mình cầm máy ngắm và chỉ mod tạo dáng và áp dụng quy tắc 1/3 , cho mod đứng chếch về tay phải để lộ con thuyền phía sau căn theo đường dẫn bố cục , vừa chụp được mod vừa chụp được thuyền bố cục rất chặt chẽ . Điều đầu tiên mình vỡ lẽ ra trong khi chụp bức này là ah thì ra đơn giản đến vậy .
    Khi ta đưa chủ thể vào 1/3 ảnh vị trí này hút mắt người xem nhiều hơn , nhưng điều quan trọng không kém mà ko phải ai cũng biết chủ thể chỉ chiếm 1 phần bức ảnh nhưng bức ảnh còn 2 phần nữa , 2 phần này tạo cảm giác thoáng là khoảng thở cho ảnh ko gây khó chụi cho người xem nhưng lý do đó không đủ để giải thích tại sao quy tắc 1/3 nó lại thông dụng mà lý do chính là nằm ở chỗ quy tắc 1/3 sẽ khoe làm bật nên chủ thể lẫn BG được cả 2 mà không bị LOẠN .

Lấy ví dụ đơn giản bạn chụp mod ở hồ Hoàn Kiếm có tháp rùa nếu ko áp dụng quy tắc 1/3 bạn cho mod vào giữa ảnh che đi BG có tháp rùa ảnh ko tôn được mod lại mất BG đẹp , mod đè lên BG ảnh sẽ bị loạn . Vậy tại sao ko áp dụng quy tắc 1/3 ?? được cả mod được cả BG ảnh sẽ thoáng có chiều sâu !

Đó là lý do mình nghĩ quy tắc 1/3 nó lại được yêu thích đến thế mỗi người một cảm nhận xin mọi người góp ý thêm :)

...
    FMP, Tran Duy An, Nguyễn Minh Nguyệt13 người khác thích bài viết này.
  2. Cris89

Cris89 Thành viên cấp 2

Mình bổ sung thêm là áp dụng quy tắc 1/3 khi có nhiều chủ thể trong 1 khuôn hình, quy tắc này làm nổi bật yếu tố chính - phụ, xa - gần (giống ví dụ của bạn). Còn nếu nói về trọng lượng thị giác thì vùng trung tâm ( chính giữa khuôn hình) luôn có trọng lượng mạnh hơn vị trí 1/3.
  3. love photoshop

love photoshop Mới đăng kí

phải login vào like và bình luận :) mình cũng thắc mắc từ lâu về tác dụng bố cục 1/3 thanks bài viết mình thấy bài viết của bạn để vào box chuyện trò linh tinh thì hơi phí cho những ai ham học hỏi . Diễn đàn cần lắm những bài viết bổ ích như vậy
    Hero.Tran1, FMPphuongthustudio thích bài viết này.
  4. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

http://forum.vietdesigner.net/threads/tai-lieu-dao-tao-ve-bo-cuc-trong-nhiep-anh.174/

cái này có đề cập đến trong foroom ùi, trong topic này, chủ thớt có up 1cuốn ebook bố cục, hỉu cái này thì xem thêm pần ' VÙNG MẠNH & VÙNG TỰA ' để bit thêm

mình thấy cuốn sách này rất hay ^^ nhưg chủ thớt up chưa chưa đầy đủ các pần của cuốn sách (ra nhà sách gô về 1bản đầy đủ là ok nhất ) :D

còn pần 1/3 trong bài của bác Dư '
    Một số cách tạo dáng của người mẫu giúp tạo ấn tượng mạnh.

thì nó là 1chủ đề khác về ảnh mẫu và chân dung (nhưg nếu để í thì nó cũng có í nghĩa gần như pần trên)
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/4/14
    FMP, Cris89, maxiqboy1 người khác thích bài viết này.
  5. Vàng Đen

Vàng Đen Thành viên cấp 1

Quá hay ;) hóa ra là vậy mình đọc đi đọc lại 3 lần mới hiểu :)) cám ơn thớt
    phuongthustudio thích bài viết này
  6. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

noname_0 mình ngại chưa đọc link topic của bạn nói , mình đâu có viết theo đâu bạn ?
    Mình viết theo những gì mình biết qua những lần đi chụp và học hỏi trên mạng rồi gộp lại thành 1 cái kết :)
    @Vàng Đen :D chắc tại mình ko biết diễn đạt nên khó hiểu :D
  7. lenm

lenm Thành viên cấp 4

nó vốn là cái tỉ lệ vàng mà, trong kiến trúc, thiết kế người ta dùng cũng nhiều, cái này có gì đâu mà k hiểu.
    Cris89-Trần Văn Hùng- thích bài viết này.
  8. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

chuẩn, tỉ lệ vàng khoảng 1.61
  9. Ba Đông

Ba Đông Thành viên cấp 2

Định đi ngủ, phải nán lại Like cái mới ngủ được (:| .
  10. Bánh Tráng Mắm Ruốc

Bánh Tráng Mắm Ruốc Thành viên cấp 1

Bạn viết tắt BG là Background phải không bạn?
    FMP thích bài viết này
  11. tuxuonglc

tuxuonglc Thành viên cấp 1

Bánh Tráng Mắm Ruốc thích bài viết này
  12. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

kientrucnhatlam thích bài viết này
  13. vịnhcuty

vịnhcuty Thành viên cấp 1

ko hiểu lắm :(
  14. djeucay

djeucay Thành viên cấp 1

Bác nào chụp medium format chưa nhỉ? Với khổ ảnh vuông 6x6 chẳng hạn, em rất băn khoăn không biết với format này thì bố cục như thế nào cho hợp lý, vì thực tế khổ ảnh này chụp chân dung thì khá hợp lý, theo em thấy nhét mẫu vào giữa frame là chuẩn đét, cảm giác tập trung hơn. Còn đưa ra rìa 1/3 thì nhiều lúc thấy hơi chướng và gò bó :-s
  15. gunxbom

gunxbom Thành viên cấp 1

thế sao không phải là 1/4, 1/5 ạ ? ;;)
  16. Hero.Tran1

Hero.Tran1 Thành viên cấp 1

thank bài viết của bác. :like: hay lắm :D
  17. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Một phát hiện... không mới!
  18. kientrucnhatlam

kientrucnhatlam Thành viên cấp 1

Mình nghĩ con số 1/3 này nó gần với tỉ lệ vàng nên có nhiều hiệu quả.
  19. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

Phải phân tích ở góc độ thẩm mỹ, chính xác là đôi mắt nhìn. Những cái này liên quan đến quang học, hình học, cấu trúc sinh học, ... (mình chỉ đưa ra ý kiên trên những cơ sở này).

Giải thích về 1/3 theo mình như này: nếu bạn chỉ nhìn bằng mắt trái, vùng mà ta nhìn thấy gọi là A, tương tự, chỉ nhìn bằng mắt phải, vùng nhìn thấy là B. Nếu nhìn bẳng cả 2 mắt, vùng nhìn thấy là A hợp B. Về cơ bản (mang tính tương đối, thỏa mãn các tính chất kể trên), phần A giao B bằng mỗi 2 phần bù còn lại của A hợp B. Như vậy, tính được A giao B = 1/3 A hợp B. Vì thế, điểm nhấn khi nhìn bằng 2 mắt sẽ là điểm nằm cân xứng (vị trí giữa) khi nhìn bằng 1 mắt. Nói cách khác là nằm trên đường 1/3.
  20. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Cám ơn cá bạn đã góp ý :)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn