Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mặt trời khuất núi - không thể lý giải được

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi kienhuu, 8/6/13.

Lượt xem: 2,717

1. kienhuu Mới đăng kí

Hi mọi người,
    Mình được ông anh cho 1 file photoshop, trong đó có 2 layer, 1 là mặt trời và 1 là hình rặng núi và bầu trời. Layer mặt trời nằm trên layer núi.
    Vậy mà khi kéo layer mặt trời vào rặng núi thì nó lại bị che khuất.
    Mình nghĩ hoài không ra. Có cao thủ nào vào giải thích giúp với ^^
    Link file psd: mediafire.com/download/2t2zmx2t734b3dq/mat_troi_khuat_nui.psd
    Thanks!

...
    mgrtranvan.muon thích bài viết này.
  2. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

Bạn chuột phải vào layer mặt trời clear layer style :D
    còn mình ko biết làm sao để được như vậy =))
    mgr thích bài viết này
  3. nguyenhuonggtvt

nguyenhuonggtvt Thành viên cấp 1

Mình tải về xem thử rồi, không biết làm thế nào mà lại ra được như thế, chắc chắn không phải do phần mềm hỏng đâu
  4. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

cho t hóng siêu cao thủ cùng:D
  5. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Cái này đơn giản thôi bạn ạ.
    Sáng thì giữ lại, tối thì cho lẩn đi. Chuyển xuống layer o rồi nhấn Shift + Ctrl + U để xem vùng sáng vùng tối nhé.
    Rất cám ơn kỹ sư Dương Trung Hiếu. Người thầy mà mình chưa từng 1 lần gặp mặt.
    Lý giải đây:
    mgr, tranvan.muonnhtra thích bài viết này.
  6. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

c vào phần Blending Option nhé, sau đó di chuyển cái mũi tên trên cái 2 cái thanh í, c sẽ thấy là phần núi vs phần trời là 2 mảng khác nhau, t đoán đc đặt là mảng trên và mảng duối.sau đó trăng đc họn là hiện lên ở mảng trên và che khuất ở mảng dưới. K biết đúng k nữa:D
    mgr thích bài viết này
  7. timlaimotgiacmo

timlaimotgiacmo Thành viên cấp 3

Cái này dễ mà ! Thuộc phần cơ bản mà ! Chuột phải phần layer mặt trăng , vào blend option , rồi kéo hai cái thanh nhỏ bên dưới ra. Tác dụng cái này rất hay ! Nói trong cái ebook photoshop Ebook Blend Anh Ver 3.2012 .Nếu cần t up lại lên cho.

Uploaded with ImageShack.us
    mgr, tranvan.muonnhtra thích bài viết này.
  8. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

uầy, thế là mình ăn rùa ấn lung tung mà lại đúng à??????

giỏi vật!:D
  9. nguyenhuonggtvt

nguyenhuonggtvt Thành viên cấp 1

Nếu thế kĩ xảo này chỉ làm được đối với những ảnh có vùng màu tương phản thôi nhỉ
  10. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

kienhuu có giống ảnh này không bác :))
  11. kienhuu

kienhuu Mới đăng kí

Mấy ngày qua mình có việc ra ngoại thành nên ko ghé lên fr được. Sorry mọi người vì tạo tp ra mà không thể theo dõi để trả lời.

"Đến giờ thì mình đã hiểu... :D ". Cảm ơn các bạn rất nhiều. Đặc biệt cảm ơn các bác: AmateurTZ, timlaimotgiacmo, phucphamh.. Nhờ mọi người mà mình biết thêm rất nhiều điều về pst, đặc biệt là giải mã được nỗi thắc mắc lớn bữa giờ. Đúng là cuộc sống nếu không hỏi thì không khá được.
    Một lần nữa cảm ơn mọi người nhiều!
    ronoa thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn