Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mọi người chỉ giáo với, em mới học Ai!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi ThienLibra, 12/8/15.

Lượt xem: 1,878

1. ThienLibra Thành viên cấp 2

Cho em hỏi:
    1. Có lệnh nào có khả năng như lệnh Trans from-> Distort trong Photoshop dành cho Ai không?
    em muốn xếp 1 hình vuông vào 1 khung ảnh 3d cho trước như trong minh họa dưới

2. Cho em hỏi là có cách nào đặt 1 đường Guide tại 1 vị trí xát định chính xát 100% như trong photoshop không ạ!

Cảm ơn mọi người trước!

...
  2. Earl Grey

Earl Grey Thành viên cấp 1

Xin trả lời bạn nhé:

1. Ai với Ps là hai phần mềm khác nhau, và tất nhiên hai cái có những tính năng không thể thay thế nhau được (cái này làm hết việc cái kia thì Adobe bán cho ai). Vì thế, trong trường hợp này, việc bạn dựng phối cảnh bên Ai không bao giờ tốt bằng bên Ps, mặc dù Ai có công cụ Free Transform (phím tắt E), nhưng nó chính xác là có cho vui thôi. Ngoài ra, sử dụng Ps mới có thể chỉnh ánh sáng, màu sắc, focus... đẹp và "giống thật" được.

2. Có, mình không biết có cách nào đơn giản hơn không, nhưng mình vẫn dùng cách là tạo guide, rồi chỉnh vị trí của đường guide đó trong phần Transform (giá trị X, Y). Nói chung mình không thấy việc đặt chính xác vị trí guide trên không gian workspace của Ai có tác dụng gì cả, nếu cần xác định vị trí của guide, tốt nhất vẽ một khối hình xác định kích thước, rồi cho nó bắt điểm.
    Hồng SơnThienLibra thích bài viết này.
  3. ThienLibra

ThienLibra Thành viên cấp 2

Em hiểu rồi, cảm ơn anh nhiều!

Ủng hộ diễn đàn