Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mọi người cho ý kiến về nghề chụp hình với ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Viet.Anti.Virus, 4/12/13.

Lượt xem: 8,077

1. Viet.Anti.Virus Thành viên cấp 2

Chào mọi người.

Năm nay mình 24 tuổi, tới cái tuổi đã bắt đầu phải lo nghĩ cho tương lai rồi. Mình muốn bắt đầu học về chụp ảnh, nhưng k biết phải bắt đầu từ đâu cả, và có nhiều lo lắng như liệu mình có thể tự nuôi sống bản thân và gia đình sau này hay k nữa.

Mong các anh chị và các bạn đi trước chia sẽ những kinh nghiệm cũng như lời khuyên, liệu có nên học về chụp ảnh ko? và việc đi làm cái này nó có mạo hiểm quá hay ko? mình thật sự đang rất băn khoăn và đắn đo lắm.

Xin cảm ơn mọi người.

...
  2. tieuxynhe

tieuxynhe Mới đăng kí

chụp ảnh là phải đam mê, mà đam mê nghệ thuật thì mấy khi giàu
  3. Viet.Anti.Virus

Viet.Anti.Virus Thành viên cấp 2

tất nhiên k phải giàu, nhưng cũng phải đảm bảo sống để mà nuôi dc cái đam mê ấy chứ
  4. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

thớt có cỡ trăm triệu đầu tư bộ gear ko? tàm tạm thì cũng 3-4 chục củ :(
  5. capheda89

capheda89 Mới đăng kí

24 tuổi, bằng tuổi em :D. muốn chụp ảnh thì đầu tiên phải có cái máy ảnh xong đến đam mê, rồi đến kỹ thuật chụp, rồi có thêm ít năng khiếu.muốn học để lấy bằng để xin việc hay sống bằng nghề ấy thì bác còn nhiều cái phải làm lắm.đầu tư ban đầu tầm 30tr là đủ để học.
  6. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Muốn thằng nào nghèo hãy ném cho nó 1 cái máy ảnh.
    100 thằng thì 101 thằng muốn lên đời máy. Làm đc bao nhiêu $ lại đầu tư ngược lại mua máy thôi :))
  7. capheda89

capheda89 Mới đăng kí

Justin bác có thế không ;)) e là 1 trong 101 thằng đó đây.à mà e hỏi làm sao để tag quote đươc trong diễn đàn bác nhỉ?
  8. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

ở thanh công cụ ấy, bên cạnh nút save ấy.. có nút " thứ 2 từ trái sang ấy. ấn vào đó và quất thôi :D.
    Miềng bán máy để làm giàu rồi.. theo nghề ảnh nghèo lắm ợ
  9. Viet.Anti.Virus

caphefin nếu gắn bó với nghề lâu dài và cảm thấy cần thiết thì sẽ mua thôi

nhưng vấn đề ở đây là nếu đi theo nghề đó thì trước tiên phải học về kỹ thuật bấm máy đã chứ, mình nghĩ k cần đầu tư thế vội đâu
  10. Viet.Anti.Virus

tiếc là ko quen ai làm nghề ảnh để xem thực tế thế nào

mình cũng thích làm photographer đường phố, kiểu bụi bụi ngẫu hứng của nghệ sĩ

nhưng kiểu đó thì coi bộ ko đẻ ra tiền để mà nuôi đam mê được :)

thời buổi đồng tiền khổ thật, muốn sống với đam mê mà cũng k được nữa :)

sinh ra là con nhà giàu thì chắc mới được thế quá :)
  11. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

muốn kiếm tiền thì từ đầu phải kiếm bạc lẻ, chưa có kinh nghiệm gì chả ai dại mà đưa cho bạn cái project bự để làm hết. mình hiện cũng đang cày cuốc chụp show với ảnh cưới kiếm tiền nuôi thân đây :)
    nếu là bắt đầu từ con số không thì trước hết bạn phải xác định chắc chắn đó là niềm đam mê thật sự của mình, muốn sống gắn bó với nó cả thời gian dài sau này. thứ hai nữa là bạn phải hoạch định được số tiền ban đầu có thể bỏ ra, nếu được thì tính luôn cả số tiền trong vài tháng nữa có thể có... vì mua máy ảnh không phải rẻ nên đầu tư có bài bản thì vẫn tốt hơn là mua đi rồi bán lại chịu lỗ vài triệu.
    học chụp thì hoặc là trường lớp bài bản, hoặc là xách máy theo cao nhân nào đó mà học - như mình thì chọn cách thứ 2. kĩ thuật chụp thì vô bờ, thiết bị bạn đáp ứng tới đâu thì kĩ thuật bạn học được tới đó... về kt cơ bản thì tùy năng khiếu mà học nhanh hay chậm thôi bạn nhé!
  12. Hieu Lee

Hieu Lee Thành viên cấp 2

Em nói thật với bác, e đang học ĐH năm 3, mê chụp hình e nghĩ học luôn đây này :)) quyết định theo nghề, và bây giờ e thấy tương đối ổn định...tại vì e chưa có vốn, nếu bác chủ thớt có vốn + thêm 1 chút năng khiếu về maketing e tin là sẽ thành công...bạn bè e nhiều ng làm thợ chụp ảnh mà thành đại gia hết đây này :))
  13. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Cá nhân mình thấy nghề này bạc lắm, nhiếp ảnh gia nổi tiếng thì không nói chứ đi chụp cưới rồi kỉ yếu hay mấy em teen thì chỉ là kiểu tham bát bỏ mâm mà thôi, người ta có coi mình ra cái gì đâu, cũng chỉ là cái thằng thợ ảnh :) Còn nếu có vốn mở hẳn studio thì nó lại là chuyện khác rồi :)
  14. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Xin trả lời với thớt là nghề nhiếp ảnh HOÀN TOÀN có thể nuôi sống thớt và gia đình. Khả năng làm giàu và thành người nổi tiếng cũng không quá khắt khe (nói theo kiểu sách vở là "làm giàu không khó" )
    Nếu bạn muốn bắt đầu và chưa biết bắt đầu từ đâu thì bạn có thể bắt đầu tử đây:
    VÀO GOOGLE TÌM KIẾM VỚI CỤM TỪ KHÓA "UNIVERSITY TEACHING PHOTOGRAPHY"
    Rất nhiều trường đại học và học viện nghệ thuật trên thế giới đào tạo chuyên ngành nhiếp ảnh từ thấp đến cao (BA, Master, Dr ....).
    Chúc bạn khởi nghiệp thành công và sớm trở thành những nhiếp ảnh gia hàng đầu thế giới.
  15. Viet.Anti.Virus

đầu tiền xin gửi lời cảm ơn tới các bạn, đã góp ý cho mình

thiết nghĩ cuộc sống này nó quá thực dụng đi, nên khó mà dùng cuộc sống mà nuôi đam mê được với điều kiện của mình

cố gắng đi làm vài tháng kiếm tiền mua máy vậy :) để cho nhiếp ảnh nó thuộc về đam mê chứ không phải công việc, có lẽ hợp với mình hơn.
  16. Sang Phan

Sang Phan Thành viên cấp 1

Làm cái gì mà mình có đam mê tự khắc hung thú làm việc hiệu quả và sẽ mang lại kết quả tốt thôi :))

Ủng hộ diễn đàn