Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một câu chuyện nhỏ về người đi hót cứt trâu

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thanhlong_1910, 30/5/13.

Lượt xem: 4,700

1. thanhlong_1910 Thành viên cấp 2

----

Mình còn nhớ rất rõ, hồi còn nhỏ, mỗi khi mình bị điểm kém, bố thường dọa:” Mày không học hành cẩn thận là tao mua cho 2 cái sọt đi hót cứt trâu đấy !”. Ban đầu, mình rất sợ và cố gắng học thật chăm để không bị rơi vào cái viễn cảnh tối tăm kia. Rủi mà có bị điểm kém thì cũng cố gắng che đậy cho bằng được. Nhưng rồi, đến 1 ngày, khi bố nói câu đó, mình đã rụt rè trả lời:” Hót cứt trâu cũng được mà bố !”, làm bố tức xì khói mà tét cho mình mấy tét vào mông.

Thực ra, sở dĩ mình có thể “dũng cảm” trả lời bố như thế vì mình đã mất 1 thời gian dài “lén lút” đi xem họ hót cứt trâu như thế nào! Mình vẫn nhớ như in có 1 bác thương binh ở gần nhà mình hàng ngày chở theo 2 cái sọt trên chiếc xe đạp cà tàng, cầm theo 2 khúc xương rất dài, không biết là xương trâu, xương bò hay xương lợn nữa, đi dọc các con đường làng dẫn ra cánh đồng để hót cứt trâu. Việc hót cứt cũng vô cùng kì công, phải vun cái đồng chất thải đó lại, rồi khéo léo dùng 2 khúc xương kia nhẹ nhàng hớt từ phía dưới, sau đó nhanh chóng bỏ vào sọt. Nếu không cẩn thận, rất có thể, cứt sẽ bị rơi vãi xuống đường, vô cùng phí phạm. Thêm nữa, mình thấy thú vị nhất là chiêu “Đánh dấu cứt”. Đó là khi 2 sọt của bác đã đầy ú ụ, không thể đựng thêm được nữa, mà bác lại thấy 1 đống cứt trâu to trên đường làng. Khi đó, việc đầu tiên là bác đi bẻ 1 cái que, sau đó cắm vào giữa đống cứt. Như thế, đó là dấu hiệu “cứt đã có chủ”. Làng mình có khá nhiều người đi hót cứt như bác, nhưng ý thức của họ rất tốt, và hình như có 1 quy luật bất thành văn về việc đánh dấu này. Thế nên, không bao giờ có chuyện người này hót mất cứt của người kia.

Thỉnh thoảng, sau những dịp Tết, bọn mình thường nhặt được những quả pháo Bình Đà còn sót lại. Một số thằng nghịch ngầm, cắm quả pháo vào giữa bãi cứt trâu rồi đốt. Cứt bắn tung tóe khắp nơi và cả bọn lại bò nhau ra mà cười. Nhưng, vô phúc mà lúc đó gặp bác thương binh kia thì chỉ có ăn đòn. Bác sẽ tét vào mông cho mỗi thằng vài cái vì cái tội “phí phạm cứt trâu”.

Cứt bác hot về, thường trộn với cỏ và thả xuống ao cho cá ăn. Chắc bác nuôi cá có lãi nên bác xây nhà to nhất xóm tôi. Cái sân gạch đỏ nhà bác rộng thênh thang, bày đầy các loại xương rồng và treo các giò hoa lan. Và đặc biệt, cái tivi màu đầu tiên trong làng cũng là của nhà bác…

Rõ ràng, việc hót cứt không hề tầm thường. Nó có cả nghệ thuật, có cả quy luật, có sự trân trọng vật phẩm, có sự say mê nghề nghiệp. Và trên hết, nó gián tiếp mang lại thành quả rất trực quan mà chưa chắc những nghề khác có thể mang lại được.

Giờ, mình thấy cuộc sống cũng thế. Có những mảng kiếm bạc tỉ, người làm mảng đó suốt ngày mặc vest, sức nước hoa thơm phức, tiệc tùng liên miên. Lại có những mảng nhỏ hơn, anh em sáng ở văn phòng làm việc công ty, tối về nhà làm việc cá nhân. Tháng kiếm 1, 2 chục củ về đưa cho vợ. Thậm chí, có những mảng chỉ kiếm vài $/ tháng, làm việc ít chất xám, dạng như PTC, Capcha…v.v..Biết rõ năng lực bản thân cũng như điều kiện hiện tại để làm những mảng phù hợp với mình là hay nhất. Chỉ cần có plan tốt, có tư duy tổ chức, có đam mê và 1 chút may mắn thì chắc chắn sẽ đạt được những thành tựu tươi sáng. Đừng ngại ngần những công việc nhỏ lẻ, đi nhặt từng cắc $ mỗi tháng. Sự vĩ đại luôn bắt đầu từ những điều nhỏ bé. Nếu không có những bãi cứt trâu kia thì sao có được ngôi nhà khang trang và chiếc tivi màu ngày nào…

Nguồn: Nhukhai.com ;)

...
    nhtra, hoàng yên vũ, Sunday12 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Vạn Lí Trường Thành cũng bắt đầu từ 1 viên gạch đấy thôi !
    thanhlong_1910 thích bài viết này
  3. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Hồi xưa mẹ mình cũng dọa như thế. :))
  4. eridani

eridani Thành viên cấp 2

giờ hót c** trâu không thể nào giàu được
  5. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Hồi nhỏ bố mẹ mình cũng từng dọa nếu không chịu khó học thì mai này cũng thế ... không phải đi hót lần nào nhưng nhìn thấy thì thích lắm, cắm quả pháo vào rồi ngồi rình xem nạn nhân ... :))
  6. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

Hazz.... uhm Từng chút một từng chút một tích cóp ,tích cóp . Cuộc sống mà cứ lớn lên thật rất mệt , nhưng rồi ai cũng phải lớn lên .
    Khi xưa cứ mong lớn thật nhanh đễ tự mình làm những việc mình thích cứ nghĩ cuộc sống này là màu hồng hay màu xanh bây giờ ^_^ sao mà âm u quá
    Một câu chuyện rất ý nghĩa thak và like
  7. thanhlong_1910

thanhlong_1910 Thành viên cấp 2

Bây giờ mà mấy thằng Tàu lại mò sang đây mua c** trâu của VN thì cũng có thể giàu đc đó bác :D
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Cái tit mình nhìn vào cười nãy giờ =))
  9. schears93

schears93 Mới đăng kí

cứt đã có chủ \m/
  10. Shmily Cường

Shmily Cường Mới đăng kí

hay quá đi mất! :)))
  11. hoàng yên vũ

hoàng yên vũ Thành viên cấp 1

ngày xưa mẹ em bảo k học thì chỉ có đi hót c** trâu, cơ mà em sợ sau này trâu n cũng dùng tự hoại, đến c** cũng không có mà hót :(
  12. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

cá ăn c** trâu à? lần đầu tiên nghe. :D
    cá nhà mình thế mà sướng, mình sẽ đọc bài này cho chúng nó nghe.
    bong bong mua he thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn