Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một trong những cách tìm font chữ

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Trần Hưng Thịnh, 30/6/13.

Lượt xem: 82,289

1. Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

assmin ơi mình không tìm thấy phần liên quan font nên viết bài trong này có gì chuyển giúp mình.

Có rất nhiều bạn hay đi hỏi font chữ này là font gì .. nên mình sẽ viết sơ bộ cách tìm font lẹ nhất có thể.

Thấy font muốn xử dụng trên mạng nào đó mà không biết tên font , các bạn có thể làm như thế này (tương đối nha):
    1. Printscreen màn hình chỗ text hay hình có chứa text lại, past vào paint or ... PTS .v.v...
    2. crop ảnh đó lại còn phần font không thôi.
    3. cố gắng là nét font chữ đó lên, và BG cố gắng đưa về chế độ 1 màu tưởng phản với chữ hoặc tốt nhất là không màu (PTS dễ hơn).
    4. lưu thành file
    5 Up file ảnh lên trang [LOCK]http://www.myfonts.com/WhatTheFont/[/LOCK] . Trên trang này có hướng dẫn file ảnh phải làm thế nào để cho ra font tốt nhất
    (KQ: Sẽ ra rất nhiều hoặc ít nhất do các bạn làm file ảnh tốt đến đâu.)
    6. lên google gõ tên font mà mình thấy giống nhất rồi down zìa xài (độ free hên xui ) ....

Good luck

P/s: Đây là bài học đầu tiên khi tui học typo trong trường DPI dạy, cách lụm font lẹ nhất.

...
  2. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

3. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Sr mình không biết có bài đã up, del topic giúp
  4. vincentpham.106

vincentpham.106 Thành viên cấp 1

cài plug-in What's the font trên google chrome, chọn đoạn text muốn xem font, click chuột phải chọn What's the font? thì nó ra tên font cho mình xem thôi. mấy thím cứ lên google mà search vụ này. đầy ra đó. chụp hình theo cách này cũng được nhưng mất công quá ạ. nhiều khi search ra font không chính xác nữa :)
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  5. duynam_20

duynam_20 Mới đăng kí

Cái này em ko rành lắm hicc
  6. kenjinguyen

kenjinguyen Mới đăng kí

cái này mình thử rồi nhưng do chữ ít wá hay sao mà vẫn ko tim đc có cách nào khác nữa ko bạn
  7. kenjinguyen

kenjinguyen Mới đăng kí

Vincentpham.106 cái này cũng hay những thiết kế đa số là nhìn font chữ qua file ảnh ko ah bạn ơi sao mak có chữ mak search google đc đây hixhix
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Một trang nữa tìm kiếm font thông qua hình ảnh cũng rất hữu ích, tuy rằng nó cũng ko phải là công cụ số 1 hay là cao siêu nhất để giúp các bạn tìm được font trong hình một các chính xác được nhưng tỉ lệ tìm được font trong hình chiếm rất cao.

Đó là: [LOCK]http://www.whatfontis.com/[/LOCK]​

- Các bạn lưu ý khi tìm font trong hình thông qua 2 thằng My Fonts và What Font is.
    1. Tấm hình mà có font bạn đang muốn tìm phải rõ nét.
    2. Phần nền và phần font phải thật rõ. Được tách biệt giữa hai màu khác nhau (nên cắt tấm hình đó chỉ để chừa lại cái font bạn muốn tìm, trong trường hợp tấm hình đó có nền nhiều màu bạn hãy đưa nó về một màu chính, điều này sẽ giúp bạn tìm được font một cách dễ dàng hơn.
    3. Việc tìm kiếm font trong hình tùy thuộc vào tấm hình và cách bạn xử lý tấm hình đó thì họ mới có thể xác định được loại font.
    + WhatFontis nó không khác gì MyFonts. Tuy nhiên nó có một tính năng riêng mà MyFonts ko có là nó cho phép bạn chọn nền sáng, chữ tối và ngược lại khi tìm font. Nhưng ko phải vì điều đó mà ta bỏ qua mấy lưu ý kia.
    H_T, Luffy Mũ Rơm, Hà Bơ1 người khác thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn