Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Movie character" poster/self-portraiture

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Lexterie, 31/10/12.

Lượt xem: 2,734

1. Lexterie Thành viên cấp 1

Lâu lắm không post bài bên này, hôm nay định post 1 tấm mới làm, cơ mà thực sự là cũng chả biết nên post vào đâu cho hợp vì là sự kết hợp giữa Photography+Photoshop+Lightroom luôn =)) Lúc đầu tính post bên Photography vì hay ở bên box đấy nhưng lại nghĩ cái này thiên về mảng design + mất nhiều thời gian dùng Photoshop hơn nên post vào đây vậy.

Ngoài chụp landscape, macro và architecture ra thì self-portraiture (chân dung tự chụp) là thứ mình hay thực hành nhất, hồi đầu chỉ là bấm chơi nhưng về sau thấy hay vì đỡ phải đi nhờ models mà lại dễ thực hiện ý đồ của ảnh hơn. Nhưng mà đây là lần đầu tiên thử dùng ảnh bản thân để làm theo dạng movie poster, và cái effect làm skin cracking cũng là lần đầu thử nghiệm nên nhìn có thể thấy nó không thật cho lắm. Tiện Halloween nên post lên đây luôn, vì thấy hình như trên forum này cũng không hay thấy có người post ảnh self-portraiture hay movie poster tự design cho lắm.

Tên "đạo diễn" là inside joke nên mọi người đừng thắc mắc, còn thì mọi thứ đương nhiên là 100% fictional =)) Film chủ đề psychological/mystery/thriller thôi chứ cũng không phải horror :))

Unmask The Masked
    by Lexterie, on Flickr​

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/12/13
    Duisme, Jun Kòi, Bunnie Meteor8 người khác thích bài viết này.
  2. shocklover7

shocklover7 Thành viên cấp 3

Leo Nguyen thich dieu nay
  3. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Like cho phần Skin Cracking của bạn. Hầu hết những bạn khác làm Skin Cracking đều Add Textture vào và bị ảnh hưởng mầu của Texture nhìn không thật lắm. Của bạn làm nhìn rất thật vì nó có phần góc sáng giống với ánh sáng chiếu vào mặt bạn và màu da của bạn vẫn đẹp. Tuy nhiên phóng to lên thì vẫn hơi lộ vì phần Cracking nó nét hơn da mặt.
    Lexterie thích bài viết này
  4. TuanVuKT

TuanVuKT Thành viên cấp 2

Phần mặt thì hợp. Nhưng phần cổ do bạn làm mờ nên cờ rắc nó không hợp với cổ. Nhìn như cái cờ rắc nó nổi trên cổ ấy.
  5. Dzuk

Dzuk Thành viên cấp 2

Bác giống ý e! Còn cái mặt nạ, bác làm hơi rối mắt! :|
    Chỉnh 1 chút chút nữa là ngon! :-bd Rất đẹp!
  6. Lexterie

Lexterie Thành viên cấp 1

Thanks mọi người đã ủng hộ & góp ý nhiệt tình cho mình ^^

Mấy bác ở trên cm chuẩn luôn :-bd Thật sự là làm xong cũng chưa ưng ý hoàn toàn lắm vì tuy ánh sáng có chỉnh được rồi nhưng đúg là phần skin cracking càng về phía ánh sáng càng dễ bị lộ, nhưng mà tốn nhiều thời gian với prj này quá rồi nên mình quyết định wrap up luôn để chuyển sang cái khác. Mà tốn thời gian nhất chắc có khi là đi tìm hiểu về thành phần của một tấm poster, sự khác nhau giữa promotion poster, character poster và đi tìm mấy cái font + logos #:-s
  7. Jun Kòi

Jun Kòi Thành viên cấp 2

Hình như vết nứt chưa đc hoà vào da lắm. Vùng da ở cổ với má có vẻ bị blur chút rồi mà vết nứt trông nét quá. Anw, poster đẹp.
    Bị thích cái mặt nạ quáaaaaaaa :x
  8. Lexterie

Ảnh thì mình ko làm mờ chỗ nào cả nhưng có ai biết cách làm thế nào cho các vết cracks nó blend dc vào chủ thể ko? Thử giảm opacity hoặc fill nhưng đều ko ổn @-)
    Asio Flammeus thích bài viết này
  9. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Kiểu chụp của bạn dùng khoảng tiêu cự bé nên mặt của chủ thể sẽ rõ và mờ dần về phía rìa mặtcổ. Bạn dùng tổng hợp nhiều Field Blur + Mask hay thậm chí là nhiều lớp Tiltshift để xử lý vùng mờ out of range.
    Ngoài ra ở vùng rìa bạn mắc lỗi nhỏ thôi: vùng không gian ở đấy là cong nhưng đường cờ rắc thẳng tắp. Với lỗi này thì Warp là xong :)

Nói gì thì nói nhưng đây là một tác phẩm ứng dụng cờ rắc thuộc dạng tốt hiếm có khó tìm ở VN. Ánh sáng được bạn chăm chút kỹ lưỡng và mình thích điều này. Màu sắc được bạn sử dụng rất ấn tượng, đúng chất của một poster phim :bd . Một điều mình đánh giá cao nữa ở tác phẩm này là cách sử dụng text thông minh: Không khoa trương, màu mè, kiểu cách, uốn éo, vòng vèo nhưng thể hiện tốt và hoàn toàn ăn nhập với chủ đề.
    Đây là một trong nhưng chủ để được mình đánh giá rất cao trên diễn đàn; Chúc bạn thành công hơn nữa :D :)

Nhân tiện, cho mình hỏi bạn "tự sướng" kiểu gì mà đẹp vậy @@ Focus đúng nơi đúng chỗ @@
  10. Lexterie

Thanks for your tips :-bd

Uhm, mình có nhược điểm khi chụp là rất hay để aperture lớn [1.8] nên depth of field nhiều khi không được đúng chuẩn của portrait cho lắm, đang cố sửa dần #:-s Chắc nên tập làm với mấy bức nữa thì sẽ chuẩn hơn ^^

Keke, thanks, vậy là ít nhất thời gian bỏ ra để nghiên cứu chi tiết của poster và mấy bài phân tích về poster của mình cũng không bị uổng công rồi :"> Thực chất lúc đầu mình có định làm phần credits cho giống hơn nữa, đã đi tìm dc 1 font gần giống nhất với loại mà dân pro hay sử dụng (loại chuẩn không ngờ lại được giữ chặt thế, chỉ tìm dc site bán chứ ko có site/blog nào cho download :O) nhưng vì... không nghĩ ra tên "dàn cast" nên thôi chuyển từ promotion poster sang character poster =))

Còn vấn đề "tự sướng", lol, mình xài Canon nên không biết bên Nikon và các dòng khác ntn, nhưng mình dùng tripod + EOS Utility (soft có sẵn trong CD driver kèm theo máy), nên thay vì dùng remote của máy ảnh thì mình snap = soft trên luôn. Ở trong soft đó có chế độ live window + chọn vùng focus nên cũng dễ hơn là dùng remote bt, vì dùng remote nhiều khi dễ bị focus vào vùng không theo ý hoặc tệ hơn là lệch hẳn focus. Tuy nhiên cách này có nhược điểm là nếu không dịch dc laptop vào gần hoặc không có wireless mouse cho desktop thì hơi bị khó nhằn (trừ khi tác giả có ý định chụp cùng máy :))). Một cách nữa có thể áp dụng là bạn chỉnh sang chế độ manual focus thay vì auto focus, sau đó đặt 1 vật khác vào chỗ của mình, chỉnh focus rồi lúc chụp thì thế vào chỗ đó. Cách này thì đỡ vụ dây rợ hơn nhưng lại hơi mạo hiểm vì chỉ cần đứng lệch 1 chút là có thể hỏng focus ngay. Nói chung là theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy tripod là thứ gần như là phải có, remote có thể dùng trong trường hợp ánh sáng dồi dào (vd như chụp ban ngày, broad lighting) còn nếu muốn chụp những tấm tranh sáng tranh tối như trên thì tốt nhất là nên chịu khó cắm vào laptop thì ảnh sẽ chuẩn hơn ^^

Hồi đầu mình cũng cứ nghĩ có mỗi mình hay ở nhà nên bày ra ba cái vụ này, nhưng hóa ra có rất nhiều người cũng có sở thích tự chụp bản thân, thế nên bây h self-portraiture hầu như cũng được coi là một nhánh riêng của nhiếp ảnh thuộc phạm vi portraiture luôn. Trên http://digital-photography-school.com/ có những tấm self-portrait nhìn qua khó có thể tin được là người chụp với mẫu trong ảnh lại chỉ là một vì độ khó của bố cục và góc chụp @-)
    Asio Flammeus thích bài viết này
  11. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

thanks bạn nhé :)

Ủng hộ diễn đàn