Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên dùng PTS hay Fireworks để thiết kế giao diện web?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi azekeni, 28/10/13.

Lượt xem: 9,109

1. azekeni Mới đăng kí

Hi các bạn,
    Mình mới tập tọe làm thiết kế Website. Nhưng mình đang có vấn đề băn khoăn, đó là nên sử dụng PTS hay Fireworks để thiết kế giao diện Website. Ở các trang mạng nước ngoài thấy họ nói Fireworks dùng nhanh hơn và uyển chuyển hơn dùng PTS, nhưng thấy người ta lại hay share PSD hơn. Không biết nên chuyên về cái nào nhỉ?

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

PTS và Adobe Firework đều có cái hay riêng của nó , không thể so sánh như thế , cái này dựa vào cảm tình của mỗi người thôi !
    Làm website thì bạn có thể tham khảo thêm về Dreamweaver !
    iTD, thanhmai3883Vietdesigner-Photoshop thích bài viết này.
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Notepad++
    Minh Kì Đông thích bài viết này
  4. mgr

mgr Cựu quản trị

:v :vmình làm bằng pts
  5. azekeni

azekeni Mới đăng kí

Thiên Ma mình dùng Sublime nên bỏ dreamwaever lâu rồi bạn @@
  6. Wapnam.com

Wapnam.com Banned

Website thì cần gì 2 cái ý cgủ yếu là style bạn ơi
  7. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

làm web designe, thì quan trọng là ý tưởng dàn trang thôi bạn ak, làm sao ngta nhìn vào web bạn bắt mắt là dc .
    Còn việc nên dùng gì để làm là do NĂNG LỰC ,KINH NGHIỆM sử dụng phần mềm của bạn mà đưa ra kết luận thôi .
    Chẳng hạn tôi cần làm 1 cái logo . và tôi nói nếu làm bằng Ai tôi sẽ làm nhanh và đẹp hơn pts, nhưng đối với bạn, bạn biết Ai ko , hay biết mà ko rành bằng pts ??? nên làm đồ họa, cái chính là ý tưởng, là cái style, chứ còn công cụ để tạo nên thì phụ thuộc vào kỷ năng bạn tới đâu mà chọn cho 1 mình công cụ phù hợp với khả năng sử dụng của bạn .
  8. ledinhbao

ledinhbao Thành viên cấp 1

Tuỳ style thôi bạn.

Như mình dùng Photoshop + Illustrator + Coda.
    Bạn mình dùng Photoshop + Dreamweaver.
    Bạn nữa của mình dùng Photoshop + Illustrator + Espresso/Rapid Weaver.
    Có đứa dùng cả Acorn, Pixelmator @_@ và IDE Inline Design @_@

Có mấy bác siêu nhân dùng Notepad++ nữa T_T
    ToiHocDoHoa.comlovthegreat thích bài viết này.
  9. Pmint

Pmint Thành viên cấp 1

Theo mình thì nên dùng Photoshop thiết kế giao diện đơn thuần thôi. Vì thường thì người ta sẽ phân ra 1 bên làm giao diện còn 1 bên code, bạn thiết kế giao diện mà lại có code tự sinh của phần mềm vào thì bên kia sẽ rất khó để sửa và nâng cấp. Mảng nào thì chuyên mảng đó :)
  10. lovthegreat

lovthegreat Thành viên cấp 1

Nếu chỉ tính giao diện thì chỉ AI, AI và AI :v
  11. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

@banbaonilong notepad hả???word pad ngon hơn! :x
  12. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Chỉ design thì mình chọn pts, bởi vì pts bản CC cái công cụ Shape đc cải tiến rất tốt, bo góc dễ dàng tùy chỉnh nhanh chóng không như các bản đời trước.
    Nhiều khả năng tùy biến rất hay và đặc biệt là file nó xuất ra thông dụng hơn.
  13. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

Em Photoshop CS2 + MSWord :3 :3
  14. Nguyễn Ngọc Hòa

Nguyễn Ngọc Hòa Thành viên cấp 1

Mình sài pts và painet thấy cũng ổn lắm :D
  15. ledinhbao

ledinhbao Thành viên cấp 1

thietkewebhoianPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  16. Inofear

Inofear Thành viên cấp 1

UI design dùng firework nhanh gấp tỷ lần PS lý do PS tập trung vào effect cho visual design còn liên quan đến layout thì firework làm việc với các shape nhanh hơn nhiều và align chuẩn hơn với các element cuar web. Còn riêng phần hình ảnh phục vụ cho tiếp thị như banner thì dùng PTS vẫn tiện lợi hơn.

Vấn đề nó nằm ở mức độ hiệu quả dành cho cho mỗi công việc khác nhau giữa 2 công cụ: ví dụ như bạn có thể dùng cái bay để xúc cát nhưng rõ ràng xúc cát bằng xẻng thì nhanh và ít tốn sức hơn nhiều, ngược lại cũng tương tự. Đó là do các chương trình sinh ra để chuyên biệt hóa những công việc nhất định như thế này:
    Nếu bạn thực sự yêu thích design web hãy học thêm về firework, còn nếu bạn muốn làm cả phần graphic cho web thì sử dụng tốt cả PS, lúc đó bạn có thể đưa ra các idea cho những concept design nhất quán từ layout cho đến banner (cực kỳ tuyệt vời cho việc thuyết phục khách hàng)
    ThanhTam_TranToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn