Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

NGÀNH NGHỆ THUẬT: Trường học hay tự học?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Emerald, 3/3/15.

Lượt xem: 3,241

1. Emerald Thành viên cấp 2

Bạn theo ngành nghệ thuật? Bạn không biết học ở đâu, bắt đầu như thế nào? Hay, bạn đã đi học hoặc tốt nghiệp rồi và mọi thứ thật sự khó khăn, đôi khi bạn cảm thấy thật bất tài và lãng phí thời gian và tiền bạc của cha mẹ? Hãy đọc bài viết này và chia sẻ với Lạc để tìm ra con đường của mình nha!

[Tác giả bài viết này là Volen, một Digital Artist (Portfolio của anh: inpursuitofart.com). Volen đã có 3 năm học đại học, chuyên ngành Digital, anh tốt nghiệp năm 2011, sau đó anh bắt đầu tự học và luyện tập từ năm 2012.
    Anh chia sẻ (trong video link ở dưới) rằng những gì anh được học tại trường gần như bằng 0, và sau khi tốt nghiệp với tấm bằng hạng First Class (giỏi nhất khóa) thì những gì anh có thể làm chỉ là vẽ vớ vẩn; ngược lại, sau một năm cố gắng thì anh đã tiến bộ hơn rất nhiều (như hình minh họa của video). Volen không chỉ thất vọng mà còn tức giận vì đã tốn quá nhiều tiền và thời gian để nhận lại một kết quả không tương xứng. Và dưới đây là lý do của anh.]

1. Tại sao Trường học không phải là câu trả lời
    Điều này còn tùy thuộc vào câu hỏi của bạn. Để tôi kể cho bạn nghe vị trí của tôi khi tôi bắt đầu học digital art: tôi đã phải sang nước khác để học một trường đại học về nghệ thuật, vì vậy tôi đã không hề có chút thông tin hay nghiên cứu nào về những người giảng viên hay chương trình học ở đó. Tôi đã phải đánh cược, nhảy vào khoảng không và hy vọng. Tôi sẽ phải nói thẳng ra rằng đó là một ý tưởng cực kì ngu ngốc, tương đương với việc nướng tiền vào sòng bạc, đi tong hàng ngàn bảng Anh hoặc đô la, là đăng ký tên bạn vào danh sách trả tiền nợ hằng năm, là sự chuẩn bị cho việc nhận lấy những công việc tầm thường, ¬¬từ bỏ những kì nghỉ và những chuyến du lịch mà bạn mong muốn trong tương lai. Ý tưởng đó tốt chứ? Chà, sẽ tốt hơn nếu bạn để dành tiền và thời gian của bạn để đi đến những nơi thực tế, phỏng vấn giảng viên của bạn, tìm hiểu những người đồng trang lứa và nghiên cứu nhiều thứ khác, phải không?
    Nếu bạn chẳng có kế hoạch nào cho bản thân, không có mục tiêu và đích đến nhưng lại muốn trở thành một người chuyên nghiệp, thì bạn đòi hỏi quá nhiều rồi. Chuyện đó sẽ không xảy ra đâu. Một giảng viên tốt và biết thật nhiều đến thế nào đi nữa thì vẫn có những yêu cầu dành cho bạn. Nếu bạn không rõ ràng với những ý định của mình, thì đừng bắt đầu lao vào thực hiện nó. Những suy nghĩ thấu đáo và kế hoạch cho tương lai về lâu dài nó sẽ tiết kiệm tiền bạc, công sức và thời gian cho bạn đấy. Nếu bạn không nghiên cứu và lựa chọn đúng trường dành cho mình thì những gì bạn nhận lại chỉ là những năm dài đầy thất vọng và stress thôi.

2. Tại sao trường học là câu trả lời
    Nếu bạn tìm được cho mình một chỗ tuyệt vời, nơi mà những giáo viên có kinh nghiệm thực tế trong ngành và trong thị trường, nếu họ biết được những yêu cầu của một công việc chuyên nghiệp và truyền đạt lại cho bạn, khơi dậy tiềm năng trong bạn... thì thật tuyệt vời. Hãy đi vay, làm việc,... cố gắng hết sức để có thể học ở nơi tuyệt vời đó. (Hãy tìm hiểu về ưu đãi vay mượn để chi trả học phí của đất nước bạn định học). Toàn bộ số tiền này không phải là bạn đang tiêu xài hoang phí mà là một sự đầu tư, trả trước, là tiền đề để cho phép sau này bạn có thu nhập hơn gấp nhiều lần học phí của bạn. Hãy suy nghĩ kĩ về điều này.
    Bạn sẽ dần nhận ra thôi, khoản đầu tư tốt là đầu tư vào giáo dục, và người biết đầu tư là người đầu tư vào nhân lực. Nền giáo dục tốt sẽ hỗ trợ bạn có kiến thức tốt hơn vì các giảng viên luôn cần tự trau dồi để xứng đáng với những gì bạn kì vọng. Nếu giảng viên của bạn thật sự tốt thì họ sẽ phải có gì đó để chứng minh giá trị của họ, có một danh sách những sinh viên cũ giỏi và chuyên nghiệp, và họ có khả năng truyền đạt lại kinh nghiệm của họ. Lúc này thì trường học lại là câu trả lời.

[Còn tiếp]

Bạn đang ở trong tình huống nào? Bạn đã tìm ra quyết định cho bản thân chưa? Nhớ comment chia sẻ nhé!

Phần 2:
    3. Tại sao bằng cấp trong ngành nghệ thuật thường không có giá trị
    4. Con đường tự học của bạn

#MondayTalks from #LạcLạc (http://www.facebook.com/LacStationery)
    Bài viết gốc: http://goo.gl/3P3uUy

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/3/15
    vboy234, jumb0sanlat, toandaigiabg1 người khác thích bài viết này.
  2. Thanh Hóa

Thanh Hóa Thành viên cấp 1

em cũng rất thích ngành này, đặc biệt vs ảnh ọt, nhưng gia đình ko đủ điều kiện để cho e ăn học ở những trường chuyên như arena hay fpt nên e vẫn đi học đại học ngành công nghệ, đc tiếp xúc vs máy tính 16/24 nên em vẫn có thể tự học những thứ mình thích như thiết kế chụp ảnh, tuy ko đc học hành bài bản nhưng em thấy cứ thực hành nhiều, cộng vs trí tưởng tượng ko giới hạn của bản thân thì em tin tự học vẫn có thể thành tài :D
  3. kokoro tan

kokoro tan Mới đăng kí

thanks for sharing :)
  4. trongdatviettour

trongdatviettour Mới đăng kí

5. athien9x

athien9x Mới đăng kí

Cảm ơn Emerald đã chia sẻ.Mong chờ phần 2 quá.
  6. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Thanh Hóa trường chuyên là các ngành có khoa mỹ thuật, đồ họa, nhiếp ảnh riêng chứ. Nhiếp ảnh cũng có vài trường có khoa nhiếp ảnh chính quy đó bạn thử tìm hiểu sẽ biết ngay. Trường FPT AREA là trung tâm đào tạo nghề có môi trường tốt và luôn cập nhật xu thế, nhưng theo mình thì ko nên nghĩ đó là trường chuyên :3
    Đây là quan điểm cá nhân!
  7. athien9x

athien9x Mới đăng kí

hóng các phần sau quá.
  8. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Một cái bằng là cần thiết khi đi xin việc. Đừng nghĩ nó ko quan trọng, dù thực tế nó chẳng chứng minh được gì. Với những người trong nghề, việc nhìn ra ai giỏi ai dở là dễ dàng nhưng người ngoài nghề lại khác. Nhà tuyển dụng sẽ cần tấm bằng đó, dù bạn chỉ dùng để chùi *ít, thì nhà tuyển dụng vẫn cần.

Khi bộ phận nhân sự nhận hồ sơ, bạn sẽ ko bị loại ra. Khi trưởng bộ phận kỹ thuật tiếp nhận hồ sơ nhưng muốn loại bạn (vì bạn giỏi hơn), tấm bằng đó sẽ cứu bạn.

Do đó, nếu phải đi bằng con đường xin việc, hãy trang bị một cái bằng. Dù chỉ để chùi *ít, nhà tuyển dụng vẫn muốn xem vết sh*t trên đó...để biết cấu tạo hậu môn của bạn. Thân :)
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn