Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nghĩ gì về nghề Freelancer

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi anduy9ds, 9/10/12.

Lượt xem: 4,562

1. anduy9ds Thành viên cấp 1

Tình hình là dạo này em thấy nhiều bạn trẻ học đồ họa, chụp ảnh treo cái chữ này trên face quá nên lên tạo threat chém với các bác :)) Theo các bác thì nghề Freelancer yêu cầu những tố chất gì, REAL freelancer nhá :))

...
    HuynhMyDung08Daklak thích bài viết này
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thứ nhất là phải có tài năng và bản lĩnh thực sự về 1 chuyên môn nào đó (thiết kế, code, viết lách,...).

Biết PR bản thân, tạo nhiều mối quan hệ, tức là phải có nhiều người biết đến mình.

Phải chuản bị 1 porfolio hoàn hảo để khi khách hàng cần thì ta show cho họ xem!

Nói chung là phải biết tự đánh bóng tên tuổi của mình (theo nghĩa tích cực). Vì nghề freelancer là nghề mà bạn phải tự tìm lấy khách hàng cho mình, và cũng là để cho khách hàng biết mà tự tìm lấy mình, khi đó thì bạn mới ko bị "đói".

Làm freelancer nếu bạn thực sự có bản lĩnh và đủ tiếng tăm thì tương lai sẽ rất tươi sáng! Tuy nhiên ko phải ai cũng đủ bản lĩnh đó :)

Chia sẻ thêm là làm freelance rất thoải mái, muốn làm gì thì làm, thích thì nghỉ! Tuy nhiên nếu ko biết sắp xếp công việc thì bạn sẽ phải quá tải thường xuyên...Like me :))
  3. kennishs

kennishs Thành viên cấp 1

CHUẨN
  4. Ngọc Nghjck Ngợm

Ngọc Nghjck Ngợm Thành viên cấp 2

"porfolio" có phải là một "sản phẩm hoàn chỉnh" để demo cho khách hàng phải ko ak ?:-/
  5. Phạm Hữu Dư

Porfolio là bộ sản phẩm do chính tay bạn làm ra, nếu là thiết kế đồ họa thì sẽ là: logo, banner, card visit, brochure, layout web,...! :D

Xem thêm về khái niệm Porfolio: http://forum.vietdesigner.net/threads/khai-niem-profile-portfolio-la-gi.2359/
    HuynhMyDung08Daklak, seiryu7429Ngọc Nghjck Ngợm thích bài viết này.
  6. Nguyên Quý

Nguyên Quý Thành viên cấp 1

Hình như "Porfolio" nó cũng giống như một Lí lịch cá nhân á anh. Nhưng trong đó sẽ thêm nhiều thành tích, sản phẩm do mình thiết kế. Càng nhiều thiết kế đẹp càng tốt nhưng phải là của mình.
  7. anduy9ds

anduy9ds Thành viên cấp 1

Bác Dư nói chuẩn wa , thầy đầu tiên dẫn dắt e cũng là freelancer, e thì iết sức mình, làm fulltime còn chưa đâu ra đâu :)) E chỉ gato mấy bạn trẻ nằm nhà chơi, lâu lâu có cái deal làm ji đó, treo cái bảng "i'm freelancer" :)) sao ko nói mẹ nó ra là đang nằm nhà thất nghiệp cho rồi:))
    HuynhMyDung08Daklakmadmeo thích bài viết này.
  8. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Đầu tiên mình chỉ có thể nói 1 câu: freelance là 1 nghề nhưng k gọi là "nghề freelancer"!
    Dùng từ sai là hậu quả của việc k hiểu rõ ý nghĩa.
    Freelance hiểu nôm na là Công việc làm tự do về giờ giấc, địa điểm trên mọi lĩnh vực không riêng gì IT. (thường thiên về sáng tạo)
    Freelancer chỉ người làm công việc trên!
    HuynhMyDung08Daklak, seiryu7429, K.Photo3 người khác thích bài viết này.
  9. madmeo

madmeo Thành viên cấp 2

Em ko ở trong ngành, nghe từ này mới quá, các bác giải thích cho em rõ hơn được ạ? Ví dụ như việc mà họ hay làm là việc gì???? Các công ty thường thuê họ làm gì ạ???
  10. madmeo

madmeo Thành viên cấp 2

Nghĩa là mình có thể làm bất kỳ cái gì mình thích, ko thuộc quản lý của công ty hay tổ chức nào, mình biết làm ABC XYZ.... ai biết đến khả năng của mình, thích mình thì thuê mình đúng ko ạ???
  11. Phạm Hữu Dư

Làm freelancer thì có gì mà sai hả bác? Từ "làm" đồng nghĩa với từ "nghề" đó! Ví dụ như ngta hay bảo: "sau này làm bác sĩ, làm kĩ sư" ấy, thế bác sĩ với kĩ sư là nghề đúng ko nào :D
  12. cudyandem

Nôm na nó là như vậy :)
    Freelancer phải tự PR bản thân, phải tự chủ động trong công việc chứ không có thúc ép nào. Trong freelance thường dùng thuật ngữ deadline để chỉ thời hạn công việc bạn nhận về làm, theo mình đó là giới hạn duy nhất của loại hình làm việc này.
    madmeo, trandungMepo thích bài viết này.
  13. cudyandem

Nó là 1 thuật ngữ chứ cũng không có khái niệm chuẩn mực để phân tích đúng sai rõ ràng. Cậu hiểu về nó rồi nhưng khi truyền đạt cho người chưa biết đang tìm hiểu thì phải rõ ràng, mình sửa từ "sai" thành "k chuẩn" có lẽ hợp lý hơn. Bởi vì mình là những người đi dùng thuật ngữ chứ k sáng tạo ra thuật ngữ đó nên cố gắng sao cho nó chuẩn nghĩa nhất thôi.
    Bởi hiểu nôm na thì:
    Freelance = công việc tự do
    Freelancer = người làm công việc tự do
    Như thế khi ghép chữ nghề vào từ freelancer thì nó "k thực sự chuẩn".
    HuynhMyDung08Daklak, seiryu7429, trandung2 người khác thích bài viết này.
  14. Mepo

Mepo Thành viên cấp 3

Đúng rồi . Thay vì phải lên công ti ngồi chờ người ta giao việc làm, ko làm bị đuổi việc thì có thể ngồi ở nhà . Có người muốn thuê mình làm, thích thì nhận ko thì thôi :">
    Kiểu như anh Phạm Hữu Dư làm admin VDS nổi tiếng thế thế chắc chỉ sợ ko đủ sức nhận nhiều việc 1 lúc chứ ko sợ ko ai thuê mình làm :D
    madmeoPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  15. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Quote phát, Portfolio thì chứ "t" nhé /:)
  16. vaengo

vaengo Thành viên cấp 2

lại chém " thằng nào " nữa hả chủ thớt :))
  17. anduy9ds

anduy9ds Thành viên cấp 1

bố có hổ báo như mày đâu mà dám chém ai :-<
  18. madmeo

madmeo Thành viên cấp 2

Nghe hấp dẫn quá, nhưng không phải ai cũng làm được nhỉ, tự thấy mình mà rơi vào hoàn cảnh làm nghề đó thì sẽ là đứa lông bông như thế nào đây, h ehe
  19. nguyen_antu

nguyen_antu Thành viên cấp 2

Tự làm chủ bản thân, tự làm việc mình yêu thích, tự trả lương cho mình, vậy sao long bong? trừ phi ko làm gì! Cái gì cũng có cái giá của nó, 1 làm chủ bản thân, 2 là phụ thuộc ng.khác, lính đánh thuê, sai gì làm nấy.

Ủng hộ diễn đàn