Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Người ta nói học corel là sai lầm.vậy xin hỏi mọi người học corel hay Illustrator.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Gooner Designer, 9/10/12.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 27,155

1. Gooner Designer Thành viên cấp 4

Thật sự là như vậy! Ở Viêtnam hiện nay, Dân đồ họa 99% là dùng Corel để làm việc, nhưng thật sự đây là một Software có quá nhiều chức năng dư thừa trong lĩnh vực thiết kế. Vừa nặng mà vừa ì ạch, những chức năng hữu dụng nhất thì không được phát huy bằng Hotkey, Thật sự, tôi rất ngạc nhiên khi thấy các học viên học ở trung tâm,Khi học Corel, Họ tòan thực tập những thao tác cũng như những chức năng hòan tòan không có trong công việc thực tế, trong khi công việc thực tế thì họ chẳng được thực hành nhiều?

...
    Thắng Hoàng thích bài viết này
  2. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

Tùy vào mục đích sử dụng.
    toilaai thích bài viết này
  3. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Mình học Illus vì nó gần giống Photoshop (CÙng họ adobe), vậy thôi :)
    Nhưng khi học Illus vẫn nghe mọi người nói nếu làm cùng 1 hình như vầy thì làm bằng corel nhanh và dễ dàng hơn nhiều, không biết có đúng vậy không :))
  4. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

theo xu hướng công việc hiện nay thì nên học gì hay hơn mọi người. xin cám ơn.
    có ai biết gì về xu hướng công việc đồ họa hiện nay không
  5. Gooner Designer

vậy ạ. nói chung là nó rất rộng. cám ơn bạn
  6. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- Mình chẳng biết bạn lấy số liệu 99% xài Corel hay ai nói học CoreDRAW là sai lầm ?:-?
    - Cái này Hoàn toàn phụ thuộc vào Mục đích, Nhu cầu & Cảm nhận của người dùng mà thôi !

- Bạn mình toàn xài Inkscape vẫn Thiết kế đồ họa Vector như thường :))
    thaituan_boy_dt, Nguyễn Tất Thắngtoilaai thích bài viết này.
  7. Gooner Designer

mình chỉ thầy trên mạng nói vậy. vâng xin cám ơn
  8. Trungdesigner

Trungdesigner Thành viên cấp 1

Corel tk nhanh và gọn....
    corel và Ai đều là 2 phần mềm tk vector ... không ai đúng và chả ai sai .. phát huy bên nào cũng tốt mà bạn... có gì đâu mà sai lầm hả bạn
  9. mr.tuanboho

mr.tuanboho Thành viên cấp 2

Mình thích Corel, tkế nhanh và gọn, tuy hotkey k linh động = AI nhưng nó cũng đủ để cho chúng ta xài
  10. Thuy_Mattit

Thuy_Mattit Thành viên cấp 1

Nếu bạn muốn thiết kế chuyên nghiệp để sau này có thể làm các công ty mà ra ấn phẩm in ấn thì tốt nhất nên học AI, vì khi chuyển sang RIP nó không bị lỗi, giảm rủi ro phải đền hàng đấy, và nó cùng họ với PS nên sử dụng thuận tiện hơn, do sử dụng PS quen rồi mà :D
  11. Nguyen trung trực

Nguyen trung trực Thành viên cấp 1

Học ji cũng đc bạn ah` quan trọng mục đích mình sài nữa chứ đâu phải học phần mềm ngon thì làm tác phẩm đẹp đâu, ví dụ ngta
    Vẽ Nàng Monalisa bằng Windown Paint nè

Liebestraumtoilaai thích bài viết này.
  12. Gooner Designer

oh câu trả lời hữu ích. cám ơn bạn nhiều nhé
  13. Bivian Phạm

Bivian Phạm Thành viên cấp 2

Bạn phải xem lại lời nói của mình, nhìn kĩ vào thực trạng của Việt Nam đi đã rồi mới nói, kĩ thuật chưa phát triển bằng các nước khác, chưa kể phần lớn các công ty nhỏ khi xuất in ảnh khổ lớn hay khổ nhỏ, phần đa toàn dùng corel để xuất máy in.. Đã biết hết tất cả các kĩ thuật hay ho trong corel chưa hay là mới biết vài cái thao tác đơn giản để rồi bạn vỗ ngực nói rằng học corel là sai lầm...
    thaituan_boy_dttoilaai thích bài viết này.
  14. mr.tuanboho

mr.tuanboho Thành viên cấp 2

Theo mình thấy thỳ nước ngoài họ chủ yếu xài AI,
  15. Gooner Designer

ah. cám ơn bạn nhiều. có lẽ xu thế việc làm của Việt Nam là như vậy.
  16. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

Vừa nặng mà vừa ì ạch, những chức năng hữu dụng nhất thì không được phát huy bằng Hotkey

chức năng nào ko đc phát huy = hotkey thế bạn
  17. Gooner Designer

cái nay mình tham khảo trên mạng. minh cũng không rõ thực hư thế nào. xin cho lời khuyên bạn ơi
  18. Nguyên Quý

Nguyên Quý Thành viên cấp 1

Sai thì không sai mà do công nghệ hiện nay. Màu sắc nữa. Dùng Adobe vì ở phần đi in sau này có 1 cái gọi là R.I.P để tách màu, mà R.I.P thì hình như của adobe hay sao á ( Cái này không rõ ) chỉ biết là nếu dùng Corel khi đi in thì khả năng sai màu nhiều hơn.
    Còn nữa dùng AI thì chuyển sang Corel được nhưng ngược lại thì không.
    Còn nếu dùng Corel để thiết kế mà không in thành phẩm thì ok.
    Tại vì Corel rất dễ sử dụng do giao diện công cụ có sẵn rồi.
    Mình chỉ biết được chừng đó.
    Thân.
  19. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

rip lỗi hay ko còn tùy thuộc vào phần mềm in nữa bạn à.
    riêng về việc clone bản in số lượng lớn và canh chỉnh cho chính xác từng mm thì mình ko nghĩ là AI thao tác dễ dàng hơn CD đâu
    Nguyên Quý thích bài viết này
  20. Bivian Phạm

Bivian Phạm Thành viên cấp 2

Sory vì hình như đã nặng lời, nhưng thực tế vẫn trước bạn à... Học corel cũng có cái hay của nó, độ chính xác của corel cũng rất cao khi bạn dùng vector để thiết kế, tuy tải dung lượng nặng và chạy ì à ì ạch một chút nhưng bù lại thao tác nó lại nhanh vô cùng bạn à. Sau này bạn đi thực tập hay đi làm, bạn sẽ hiểu rõ thôi... Thân ái :D
Từ khóa:
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn