Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhật ký] Lần đầu tự làm website của các bạn?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi skylla25, 17/4/15.

Lượt xem: 3,293

1. skylla25 Thành viên cấp 2

Hôm nay vào forum đọc thấy topic này:
    http://forum.vietdesigner.net/threads/lam-web-giong-excel.84050/#post-907320

Làm kỉ niệm lần đầu tự làm web của mình ùa về :) nên muốn chia sẻ một tý cho vui.. Bạn nào có kỉ niệm nào vui vui thì chia sẻ với nhé =)) Câu chuyện chỉ mang tính chất giải trí, ko mang tính hàn lâm kiến thức =))

---
    Mở hàng nha.

Đợt đó mình đang làm SV năm 2. Đang học tài chính. Chẳng biết cái mợ gì về code #-o Hồi cấp 3 có học pascal thôi.
    Lên DH thì tham gia đội nhóm trong trường nên có tạo cái blog cho câu lạc bộ bằng wordpress :)>-...

Nói chung mình chỉ reg account rồi thay theme, bỏ nội dung vô này nọ thôi... cũng đơn giản...I-) tên miền vẫn là blog wordpress.

Sau đó không biết thiên hạ đồn đại sao đó, tai này đồn qua tai kia, thành "bạn skylla giỏi làm website lắm" =)) Mình cũng quéo hiểu tại sao lại như vậy?? @-)

---

Thế nên 1 ngày đẹp trời, đang nằm thiu thiu vắt chân lên trán, thì nhận được 1 cú điện thoại bất ngờ 8-X

- À lố..?.... Em à..!..... Nhớ anh không?..... Nhớ à?......
    - Khùng hả mậy!
    - Hehe. Gì mà khùng. Tao T nè. Làm gì dữ vậy!
    - Ùm biết rồi... Có gì không mậy?

- À.. Tao nghe nói mày biết làm trang web hay lắm phải không? Tao có bà chị làm giáo viên tiểu học, bả đang kiếm người nhờ sửa cái web trường, mày làm không?

- *ack, website gì trời* Hả hả, tao đâu có biết làm web gì đâu..!

- Thôi năn nỉ mày đó, làm dùm đi mà... Chứ bả ko biết nhờ ai hết... Tao lỡ nói là kiếm dc mày rồi... Mày làm dùm tao đi
    - *suy nghĩ 10s* Uhm... thui cũng được... Mà tao nhận thôi, chứ lỡ chừng làm không được thì tao chạy đó nha :@)

- Ok ok! Làm có tiền công nữa. Yên tâm đi. Bả kêu kế toán bên trường xuất tiền rồi. 900k !

- *củ lạc giòn tan?? 900k?? sửa cái web thôi mà nhiều tiền vậy* Ok ok... :O *đổi giọng liền* :* Để đó tao làm cho \m/ gửi thông tin qua email tao đi. mail tao là *xxxx@gmail.com*
    - Oke vậy nha, baiii...

*cúp máy*
    ----
    Lúc đó sinh viên năm 2, đời sống khó khăn, nên 900k với mình nó lớn lắm :O *thật ra giờ cũng vậy =)) *

Vậy nên mình thấy có tiền là sáng mắt lên $-) Nghĩ bụng có gì cứ google tìm hiểu về làm web, rồi làm đại cũng dc...

Chờ tới chiều thì nhận được email của cô giáo 8-> đại loại là trên trang web của sở GD TpHCM, thì thấy link để vô phòng giáo dục quận, vô tới web của phòng giáo dục quận, nó có chỗ để đăng nhập user với pass của trường vô. Vô đó sửa web dùm cô. Cô có đưa một file word có nội dung cần sửa, update thông tin về bộ môn, lịch sử trường... Kèm thêm vài cái hình hoạt động..

Mình đăng nhập vô web của phòng giáo dục thử bằng acc cô giáo đưa, thì thấy có chỗ để upload trang web lên hoặc download trang web xuống. 1 file HTML thôi ạ :-B up lên xong thì web sẽ tự bay vào cái tên miền mà phòng giáo dục cấp. Ví dụ: thpt-skylla-dethuong-xinhdep.hcm.edu.vn

Lúc mình down cái web có sẵn xuống thì:
    nội dung chẳng có gì, có lèo tèo vài dòng nội dung linh tinh....

:(game)Gì chứ google là nghề của chị..! Trong ngày hôm đó mình google đọc sơ về HTML, rồi lên mạng kiếm 1 cái source blog o|^_^|o loại mà có sẵn hết banner menu sidebar này nọ hết rồi... Sửa source thành nguyên cái web lung cmn linh []---save lại rồi up lên

Mà sau đó ngồi nghĩ ngợi.... làm web có mấy tiếng đồng hồ mà lấy 900k thì cũng kì #:-snên thôi mình up lại trang web cũ lên, còn web mình mới *sửa source* xong thì mình ngâm ở đó... 3,4 ngày sau up lên... Rồi báo cô giáo là xong rồi []==[]

Sau đó cô giáo kêu muốn có hình ảnh chạy ngang ở sidebar... ô kê con dê luôn :-j.... Vậy là thêm 1,2 tiếng chỉnh sửa theo ý cô giáo... Lần này hơi cực hơn vì phải canh pixel chạy cho đúng chỗ... chứ ban đầu mình làm nó cứ lệch lên lệch xuống...

Làm xong. Rồi lại ngâm monkey 3 ngày sau gửi... Cô giáo vui lắm (*) Gửi hẳn 1 file word mới để mình upload nội dung lên

Đến đây mình cũng hăm hở :> lên link web xem lại để chỉnh sửa... Thì... đinh công mạnh :puke!trang web của tui đâu rồi? :(((

F5, F5 ròi F5... Sau đó mới nhận ra... Đại loại là nó bị sập ạ :((

Mình hết hồn, lên web phòng giáo dục để đăng nhập vô chỗ upload web.... thì..... web của phòng giáo dục cũng sập cmn luôn :(tv)

Mình nghĩ chắc lỗi host gì đó, nên hàng loại web sập... Mình đành ngồi đợi mấy ngày chờ web phòng giáo dục nó sửa xong '@^@|||

Nhưng 1 tuần, rồi 10 ngày sau... web sở giáo dục TP.HCM thì truy cập được... nhưng web phòng với cả cái chỗ để đăng nhập ấy, click vào là bị văng ra #-oMình cú lắm, gọi điện lên cả sở giáo dục TP, xin gặp người phụ trách trang web để hỏi =)) lúc đó công nhận ngây thơ vật. Mà cũng ko gặp dc ai...

Cuối cùng đành mail cho cô giáo như sau.

"Chào cô. Website của trường mình, em đã sửa xong rồi. Nhưng trang web của Phòng Giáo Dục quận X (và cả những quận khác) đều bị hư rồi nên em không upload website lên được.
    Cô có thể hỏi lại giúp em thông tin về việc website tất cả các trường bị hư này không ạ?
    Cảm ơn cô nhiều,"

Sau email đó thì cô giáo bặt vô âm tín luôn 3:-O không trả lời mình cho tới tận bây giờ 3:-O

Mình chờ cỡ 1 tuần thì nhắn tin hỏi đứa bạn là giờ web sập rồi, tao có đc nhận tiền ko vậy :@) thì nó nói nó đang giữ tiền nè. Rồi sau đó mấy ngày, nó tiện đường chạy qua đưa mình 900k luôn :bz
    ----

Vậy là kết thúc câu chuyện. Sau đó mình tự theo dõi mấy web thì mới biết, mình làm xong, thì trùng hợp đúng lúc Sở giáo dục xây dựng lại website, kiểu như thành 1 hệ thống mà tất cả các trường đều có cấu trúc giống nhau.. mỗi trường ko cần phải code web riêng... chỉ cần đăng nhập vô chỉnh sửa như kiểu viết blog là dc #-oquá nhọ cho đội kế toán trường. mất 900k.... để làm 1 web mà chưa xong đã sập....

----

Vậy đó =)) chuyện hơi nhảm. Cảm ơn các bạn đã đọc đến đây :">
    Sau đó mình thấy làm web cũng ngon =)) cũng dễ =)) nên tìm hiểu, hỏi thằng bạn cách mua domain, mua host, để câu lạc bộ trong trường có hẳn tên miền riêng =)) ko xài host wordpress nữa, lâu lâu lại bị nhà mạng VN chặn lại :-@

Ròi sau này nhà mình có kinh doanh quán bán, thì mình tự lấy source wordpress về sửa theme thui rồi tự làm luôn :Pđỡ tốn mấy củ thuê công ty làm...(web đơn giản để up thông tin quán thôi) domain godaddy vài usd/cái... host giá rẻ vài usd/năm.... 8-|

Nói chung sau cái quả tự làm web đầu tiên thì mình cũng học hỏi dc nhiều 8-> quan trọng nhất là tinh thần GOOGLE 8-> trước khi nhờ vả, thuê làm, trả tiền hay là hỏi han ai thì cứ GOOGLE trước rùi tính L-) biết đâu câu trả lời đã có sẵn trên đó từ rất lâu :-??sinh viên ko có tiền thì việc gì tự làm dc thì cứ tự làm :">

THE END. Chúc mọi người 1 ngày tốt lành. Có kỉ niệm nào vui thì share với thớt nhé =))

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/4/15
    KuHit, minolta9xi, thandanit3 người khác thích bài viết này.
  2. kendyvn

kendyvn Thành viên cấp 1

mình thì bắt đầu vụ làm web, à không, làm wap mới đúng, loại site dành cho điện thoại ấy, từ hồi học cấp 3, hình như lớp 10, lớp 11 gì đó.
    Thời ấy wordpress còn xa lạ với dân việt nam lắm, web cũng không có nhiều, blog yahoo vẫn còn đang nhộn nhịp :D nhà có máy tính nhưng bị hạn chế giờ dùng, dùng cả tuần được 1-2 tiếng :'( thế là cắm mặt vào cái điện thoại để tìm hiểu mấy thứ linh tinh, lạc chân vào mấy wapsite nổi tiếng thời ấy kiểu daivietpda, rồi cũng lần mò làm.
    Bắt đầu là từ mã nguồn johncms rồi chuyển sang phpbb3 các kiểu, code thì cũng lần mò sửa chỗ này, đắp chỗ kia với google thôi chứ có biết gì ngoài mấy câu lệnh pascal học trong trường, thế rồi cũng có chút tiếng nói thời bấy giờ.
    Bẵng đi thời gian thi đh, sang năm 1, bắt đầu lại đú đởn vì có thời gian nhiều hơn, ra net với mượn lap ông anh, mình lần mò làm web. Mã nguồn chuyển sang wordpress và vbb, domain với host hay cả vps cũng không phải nghĩ chuyện tiền vì tụi bạn ug trồng được :D Nhưng tuyệt nhiên chưa 1 lần kiếm tiền từ nó, kể cả chơi cpm, gg ads các kiểu, mãi rồi cũng bỏ :D Ra trường rồi chẳng còn thời gian cho mấy thứ đó nữa.
    Tất nhiên thời trẩu của mình còn nhiều thứ khác nữa chứ không chỉ web, vậy nên giờ mới vào đến vịt đề zai tơ để chém gió cũng các bợn đây :D
    skylla25 thích bài viết này
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Lần đầu website là vào năm lớp 9, thời điểm mới biết đến internet, lọ mò vào 1 trang web cung cấp giao diện có sẵn, tên miền sẵn luôn. Lúc đó tìm cách thêm đủ mọi thứ màu mè hoa lá hẹ vào, nhớ lại thiệt vui :)
  4. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

Lần đầu làm là năm lớp 10 :) cũng chỉ làm từ blogger thôi. Ngày xưa xài template mặc định của GG vì chả biết gì, sau này tự mò lần lần r biết kiếm template khác về up lên thay, r từ từ mò ra cách sửa code. Đến giờ cũng đc 2 năm r :D Bây giờ đang chuyển sang làm Wordpress và Xen \m/
  5. Jinnie

Jinnie Thành viên cấp 1

Lần đầu mình làm là nghỉ hè lớp 8 --> hết lớp 9 :)) chả là hâm mộ mấy nhóm nhạc thế là lập fansite cho cộng đồng fan nhào vô update tin tức, tán ngẫu... ban đầu thì làm từ forumotion (cái này là làm web đơn giản nhất mà đẹp nữa), về sau thấy mấy fansite nhóm khác nó đẹp hơn, mò mãi mới biết là vBB với Xenforo, xong dồi mày mò tìm kiếm lập đc cái forum vBB trên byethost, lập được forum rồi từ đấy sinh ra mày mò design để làm đẹp dao diện :)) rồi dần dần rum nhiều mem hơn, chắc đc hơn 1000 mem, bài viết khoảng 2000 gì đấy...một ngày đẹp trời vô rum thấy sập :)) rồi lại google search đủ kiểu mới biết host free là đành chịu thôi :)) thế mà ham muốn vẫn không dập tắt, lại lập thêm 1 cái forum khác, nhưng là cho nhóm nhạc khác :)))) rồi lại sập...rồi lại lập...cứ vậy khoảng 5-6 cái forum xong mệt quá nghỉ làm luôn, chuyển nghề sang làm designer cho mấy fansite khác. Xong lại có 1 bạn cùng hâm mộ 1 anh giống mình,2 đứa bàn nhau góp tiền lại mua host lập rum, thế là lại lập rum xong hđ đc vài tháng thì ngân sách cạn rồi sập...=)))) sau này vô rum khác làm designer gặp 1 bạn kia nhờ lập rum hộ (" có trả tiền ), thế là lập cho nó 1 cái rum vBB....xong sau tự nhiên lại nổi dậy ham muốn cũ, lần này mình lập 1 cái rum Xenforo cho nhóm khác, hđ đc 1 tháng thì đóng cửa vì k có time onl, với cả đằng nào nó cũng sập vì host free mà :)))) xong đến hết năm lớp 9 bỏ hẳn luôn, chuyển sang trau dồi design =))) chuyện hết sức nhảm, mong các chế thông cảm =))]]]
  6. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

Thế có ai nhớ cái thời ngựa bà với yahoo 360 không :))
  7. thunderlion95

thunderlion95 Thành viên cấp 3

Công nhận mọi người chăm chỉ và nhiều thời gian thật! Thời lớp 8-9 em chỉ loay hoay sửa máy, tháo tung tóe ra xong lại lắp vào -> kết quả là mang đi tiệm.

Web thì cũng bập bẹ được tí, sau đấy nhảy qua Dreamweaver kéo thả, chán chê mà thấy chả hài lòng nên bỏ luôn! :))
    Nói về chuyện của em thì cũng buồn cười lắm, từ một thằng thích sửa máy tính, học ĐH ngành phần mềm và bây giờ đang làm designer! =))
  8. caecus

caecus Thành viên cấp 2

Lần đầu tiên làm web vào năm lớp 10. cách đây 12 năm. lần đầu biết internet, biết làm website. hồi đó vào trang freewebs.com làm website với html. dùng tên miền .net.ms :))
  9. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Nghe các bác kể chuyện làm mình nhớ lại tuổi thơ vãi =))

Nhất là cái vụ blog 360. Một thời ấu thơ =))

Forumotion thì hồi đó lớp mình có 1 thằng trong lớp làm. Cả lớp vô nói chuyện rồi spam thôi. Đầu năm lớp 10 nên lên đó chém gió, làm quen. Lớp 26 đứa, qua vài đêm thôi mà mỗi đứa mấy ngàn post =))
    thandanit thích bài viết này
  10. tuongvan1992

tuongvan1992 Thành viên cấp 1

Mình biết đến thiết kế web khác là muộn, tới tận năm 2 đại học mới có cơ hội tiếp xúc. Chú mình là chủ của 1 công ty về IT chuyên làm ra những software về CRM, những dự án Startup, UI/UX mobile thấy mình học về thiết kế thế là lôi kéo mình vô học nghề trao dồi kiến thức vs đỡ cho mình lông bông bên ngoài, trong khi lúc đó có biết cái gì gọi là guide, responsive, navigate... đâu, canh lề, màu sắc làm tá lả bị chú la lên la xuống mà quê với nhân viên của ổng luôn T.T Lúc đó mình cũng rất nản vì mình đang thích mảng Branding mà website có vẻ xa vời với mình quá. Mình bắt đầu với việc cắt và design icon, banner web, nôm na là trợ lý design cho 1 ông designer mà chú thuê freelance ở Mỹ...tới tận 1.5 năm sau mình mới có cơ hội 1 mình ôm 1 dự án project startup về CRM, chật vật lên concept cho tới đc đưa vào hoạt động với nó hơn 1 năm cuối cùng mình cũng hoàn thành sau không dưới 10 lần muốn bỏ cuộc.

Lúc tốt nghiệp mình vẫn muốn đi theo Branding nhưng do số phận đưa đẩy và cũng có chút kiến thức từ trước, vậy là hiện tại mình vẫn đang theo mảng UI/UX, website :D Và càng ngày càng thấy iu nó vô cùng.
    chuot406skylla25 thích bài viết này.
  11. thandanit

thandanit Thành viên cấp 2

lần đầu của e là năm lớp 10. thời đấy đọc trên báo eChip (hay Làm Bạn Với Máy Vi Tính gì đấy ko nhớ rõ, vì tuần nào e cũng đặt 2 tờ báo này :D) có một bài báo hướng dẫn tự làm website.

lúc đấy nó hướng dẫn làm trên cái trang UCOZ.CO, e mò lên đó, có sẵn template, có sẵn domain, host (mà thời đấy đã biết host, domain là cái vẹo gì đâu =)) ). Sau đó e liền tạo 1 trang web cho lớp của e, e còn nhớ tên miền mà x6chamcom.ucoz.co (lớp e là 10/6), rồi mới thấy nó dài dòng quá, hỏi bác Gúc thì mày mò đăng ký đc cái tên miền CO.CC (con ông cháu cha) thì cái web trở thành x6chamcom.co.cc, có cả forrum, cũng oai phết =)) e trở thành thần tượng của cả lớp :))

sau đấy thì bẵng đi 1 thời gian, 3-4 năm sau e mới biết đến WordPress, lúc đầu là xài host free của WP thôi, *.wordpress.com ấy, sau rồi trúng đợt biểu tình TS-HS, wp bị chặn~X( thế là e mới mày mò các host khác, vào thachpham.com mày mò down theme, cài plugin... đến bây giờ tạm coi là qua đc bước căn bản :D Thật phải nói là cảm ơn Đảng, ơn Nhà nước rất nhiều vì đã chặn cái wp của e lúc đó =))=))
  12. skylla25

thandanit: chị cũng vậy đó em =)) sau khi WP bị chặn thì càng có động lực mua host riêng, domain riêng =)) đúng là cuộc đời xô đẩy
    thandanit thích bài viết này
  13. nguyencd

nguyencd Thành viên cấp 1

đọc mà cứ cố cười =))
  14. skylla25

nguyencd =)) ý bạn là sao. sorry mình viết ko dc hài lắm =))
  15. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

Hè lớp 9, vừa cày võ lâm 1 ( 2002) vừa vào trường tồn lướt web, vớ được 1 cái code được share với lời dẫn : tự tạo website chúc mừng sinh nhật cho người yêu trong 10 phút ( éo nhớ chính xác, nhưng đại loại vậy =))
    Đê mama nó, với kiến thức tin học suốt 3 năm cấp 2, được các bạn nữ nhờ vả lập nick yahoo, được các bạn năm cầu xin đăng ký nick forum, website để xem xiếc. mình mày mò cũng được cái web "động" lung linh lóng lánh long lanh ấy.
    cái web mà chạy mấy dòng chữ " chúc mừng sinh nhật ..." rồi thêm hoa hồng rơi, bánh kem các kiểu làm background =)).
    sau vụ đó, từ thần đồng tin học cấp lớp, mình được phong lên làm tiến sĩ tin học cấp trường, thằng nào mà muốn khè gái thì cứ năn nỉ mình làm cho nó "cái web" nó sẽ buzz yahoo cho em ấy. dm, thời đó, trong mắt các bạn thì trình của mình có khi còn giỏi hơn thầy dạy tin của trường. 1 thời trẻ trâu =)) =))
    p.s: nhờ có vụ làm web mà khi nào vào net, cũng được ưu tiên 1 tẹo, lâu lâu có thằng tính tiền giờ vì đã cố công ngồi "lập trình" cho bạn í cái web để kua gái. dm, nghĩ lai thấy hài
    thandanitskylla25 thích bài viết này.
  16. skylla25

=))))) chuot406 chuyện của bác hài thiệt

Nhớ cái hồi blog xanga gì đó còn nổi, mình vào blog con bạn thấy hình lóe lóe bông hoa pháo bông chớp chớp chíu chíu mà ngưỡng mộ vl =)) nó còn suốt ngày up hình sticker hôn nhau của nó với thằng hot boy trong trường lên nữa =)) làm mình coi xong thì lại nghĩ "dm mấy đứa này mới nhỏ mà bày đặt hôn hít post web"
    lúc đó lớp 7 thì phải. Ôi tuổi thơ =))
  17. chuot406

skylla25 tại thấy thớt là web đầu tiên nên em mới chém mỗi cái ấy, sau này, ra trường, đi làm, còn nhiều chuyện vui cực.
    Rãnh rổi bác cứ làm vài chai tiger vs em, e chém cho bác nge. lâu rồi chưa đi nhậu. =))=))
  18. skylla25

chuot406: ơ mình uống bia dở lắm =)) ko nhậu đâu hê hê =)) bác lập thớt kể luôn đi =))
  19. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

ngày xưa có mỗi chuyện lấy Yahoo đi cua gái thì vui :))
  20. chuot406

Chém gió cuối giờ những chuyện vui trong 6 năm đi làm của mình.
    Chuyện 1, năm 2009, lúc đó đang làm designer partime cho 1 công ty in ấn, khách hàng là đoàn xiếc Tp.HCM nói sơ qua về team này, ban lãnh đạo thì trẻ nhất là 50 tuổi, đáng tuổi ba má mềnh. 1 hôm mình lên vp để làm file in ấn tờ rơi theo yêu cầu( phạm ngủ lão Q1) 1 cô bằng tuổi mình kêu thế này:
    - em cứ vào đây, bên chị đã chuẩn bị file sãn rồi, em chỉ việc vẽ thêm giúp chị vài chữ là in được.
    bà mẹ nó, file được "thiết kế" trên word. ngồi nguyên buổi sáng hì hụi mà cổ cứ ra rả kế bên.
    thêm cái hình này nè, cho thêm lửa zo cho sôi động, mấy cái này dễ mà. hix, tờ rơi A5 mà trên đó in full hình ảnh nhân viên đoàn xiếc.
    trưa hì hục chạy lên trường học, cô ấy alo với theo. Cô có gởi file logo chuẩn trong email, con giúp cô đưa vào tờ rơi giúp, check email thi ra logo là file powerpoit.
    lần đầu biết mùi khách hàng nhà nước chuyên nghiệp thế nào. khóc tiếng mán :D :D :D
    Cũng chuyện design, bên kinh doanh chuyển cho 1 khách hàng , kêu qua cty họ ngồi thiết kế tờ rơi. đến nơi thì ra là 1 công ty bán hàng đa cấp. Mẹ nó, ngồi vừa thiết kế mà vừa nghe thằng khùng ấy chém gió nào là em cần phải thay đổi cách nhìn về sự thành công, em ngồi mòn đít ngày 8h trên ghế, mắt dán vào màn hình để làm gì, em cần phải đầu tư, em cần phải biết nắm lấy cơ hội.. cơ cái cmn chứ hội. cuối cùng in 10.000 tờ 2 màu 2 mặt mà giấy ford mới đau ( chém gió ấy, éo chính xác đâu, cơ mà đơn hàng đó rất nhỏ, vừa đủ lên 1 bài in, lời đâu tầm mấy trăm ngàn nhờ ghép bài chứ k cũng lổ bỏ mẹ). vụ ấy bạn kinh doanh bị sếp sạc cho 1 trận. bạn kinh doanh mếu máo, em có biết đâu, nghe nó hứa in số lượng nhiều, khách hàng sang trọng, mạc vest, em tưởng là khách sộp. =)) =))
    Còn nhiều về chuyen design lắm =)) mà quên cmnr
    Sau này tốt nghiệp đi làm, mới đầu thì nhận web, SEO web
    làm website cho khách, có 1 lão ăn mặc bảnh tỏn, mời mềnh đi cf để nhận yêu cầu:
    - Em làm web đơn giản nhưng sang trọng, tinh tế cho anh, Anh là anh muốn phát triển công ty hội nhập với thế giới, cần phải có cái web em à. nhưng phải theo xu hướng thời đại, của nước ngoài...bla..bla..
    lúc đầu cứ tưởng gặp khách hàng trong mơ,biết trân trọng cái đẹp. có ai ngờ cuối cùng web của lão phải sửa theo yêu cầu của lão như cái đoàn cải lương. mẹ, cty cung cấp văn phòng phẩm mà lấy màu tím chủ đạo, có hoa rơi flash cho sinh động. web lúc đầu là giới thiệu cty, cuối cùng thêm chức năng mua bán, thanh toán, rồi kết nối với các hệ thống thanhn toán có sẵn. mẹ cha nó. hỗn tạp không thể hỗn tạp hơn. làm xong éo bao giờ dám đưa cái web đó vào cv. éo dám nhận là sản phẩm của mềnh =))
    Còn có 1 khách hàng mới vui.
    - Chú có thằng con đang học công nghệ thông tin, con làm web cho chú, có gì hướng dẫn nó học hỏi luôn, sau này có gì nó còn biết mà sửa, chú khỏi phải kêu con mất công. ( chú hai, con vừa ra trường đi làm chứ có đi dạy đâu chú) hỏi ra mới biết con chú ấy học quản trị mạng của Nhất Nghệ. :)) :)) :))
    Có một chị tuyển người làm SEO cho web công ty của chỉ. mình lấy giá xxx chỉ kêu ok. ngày mai nhận được email: bên chị đồng ý báo giá của em ( kèm theo 1 tin nhắn riêng là tiền %, mình cũng ok, vì đây là luật)đọc kỹ thì ra giá cuối là 2xxx ( gấp đôi). đéo mẹ, chị ăn dày quá chị ơi. em cày bục mặt cả 6 tháng bằng chị tốn 1 cuộc gọi, 2 cái email, và 30p chém gió với em.
    Cũng chuyện SEO, có 1 lần nhận seo cho 1 website ở tỉnh ( khá heo hút) với từ khóa dài ( có thêm vị trí địa lý sau keyword). mình nhận, vừa mới sửa mỗi cái title, nó lên hạng nhất luôn. vội xóa gấp, kèo đó thơm nhất, cứ hàng tháng có vài củ chuyển vào tài khoản mà éo làm j sất
    nghĩ lại cũng thấy tội nghiệp. nhưng thay kệ =)) =))
    w32bigbangChất PC thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn