Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhân diện đào hoa...

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi lean_bt, 25/1/14.

Lượt xem: 6,183

1. lean_bt Mới đăng kí

(*) Gửi admin: Bài viết này có sự pha trộn về thể loại, tôi không biết đặt nơi đây có phù hợp không. Nếu không hợp xin cứ Move, nếu không Move xin cứ Delete, nếu không Delete xin đừng trảm :)

NHÂN DIỆN ĐÀO HOA…

Thôi Hộ (danh sĩ đời Đường), nhân chuyến “dã ngoại”, tình cờ lạc bước vào một… “rì-sọt” có tên Đào hoa trang. Thấp thoáng giữa muôn hồng ngàn tía, chàng phát hiện một đóa hoa… biết nói! Để tiếp cận đối tượng Thôi lang giả vờ… xin nước.
    ... Tiếp lấy bát nước từ tay người ngọc, tay 2 người vô tình(?!) chạm nhau (mô-típ hơi xưa!). Nàng ngượng ngùng cúi mặt, chàng bẽn lẽn gãi đầu. Đôi tay chàng bỗng dưng thừa thãi, chỗ cần nắm mà không biết nắm…
    Đưa tay chàng vịn cành đào,
    Thương nàng đứt ruột, “làm màu”… ngó lơ!

Văn tài chàng Thôi đạt ngưỡng “nhả ngọc phun châu”, nhưng trình “tán gái” thuộc… hạng gà! Thế nên… tần ngần mãi cũng đành từ biệt (tiếc đứt ruột!).
    Năm sau, nhớ người xưa, Thôi Hộ theo…”lối cũ ta về” khi đào hoa nở rộ. Nhưng…nhà nàng đã cửa đóng then cài! Cảnh cũ còn đây, người xưa đâu tá? Trống vắng vườn đào, trống vắng cả trái tim, híc… Lòng lữ khách chợt ghen hờn khi nhìn những cánh đào cợt nhả gió Đông. Hồn thơ trỗi dậy, Thôi Hộ phóng bút ghi mấy dòng trước cửa nhà nàng…
    “Khứ niên kim nhật thử môn trung
    Nhân diện đào hoa tương ánh hồng
    Nhân diện bất tri hà xứ khứ
    Đào hoa y cựu tiếu đông phong.”

Tạm dịch:
    Cửa đây, năm ngoái, ngày này
    Hoa đào ánh với mặt ai ửng hồng
    Người xưa… Ai biết đâu không?
    Đào hoa còn đó gió đông cợt đùa.

Tôi tạm dừng chuyện Thôi Hộ nơi đây vì mục đích của bài viết không phải thảo luận thơ Đường. Sự dài dòng không đáng có này chỉ để lý giải cái tiêu đề: mặt người trắng hồng như hoa đào! (Mặt người ở đây là nói riêng cho mặt phụ nữ, chứ mặt đàn ông mà trắng hồng thì có ma nó nhìn). Thực tế thì da người Châu Á có màu vàng nâu (hoặc sáng, hoặc sẫm). Thế nhưng phụ nữ vẫn có quyền mơ ước có được làn da trắng hồng như quảng cáo của các hảng mỹ phẩm. Các hảng mỹ phẩm có làm được điều đó hay không, tôi không biết. Nhưng với Photoshop, điều đó có thể được… Ặc, đến giờ mới vô được chủ đề…

Mùa xuân này… Các cô, các chị sẽ make-up thật đẹp để mong có những tấm ảnh thật cu-te show lên phết-bút. Nếu không may, gặp máy ảnh không biết nịnh đầm hoặc tay thợ ảnh vô ý… khiến dung nhan các cô, các chị đen nhẻm như bà táo. Xin đừng thất vọng, chúng tôi (những photoshopers) sẽ… “cố gắng hết sức”!

Trường hợp 1: stock này được mượn của bạn @ ANHLAI184 (vnphoto.net)

Tác giả có một bộ ảnh rất đẹp. Tuy nhiên với riêng bức ảnh này có một sơ suất nhỏ: màu da mẫu hơi bị ám xanh (green), vai và lưng mẫu có nhiều tì vết không đáng có (khi zoom gần sẽ thấy rõ). Ảnh này có màu da khá tốt, nhưng tôi vẫn thử “nâng cấp” nó theo hướng trắng hồng (để sánh với hoa đào :))).

… Và đây là kết quả:

Dưới đây là ảnh phóng to để thấy rõ những tì vết cần khắc phục…

Ở đây tôi chỉ chuyển màu và làm mịn nhẹ cho da mẫu chứ không có ý retouch hết những tì vết.

Trường hợp 2: stock này được mượn của bạn @ davidhuynhvan (vnphoto.net)

Ảnh đã được crop cận cảnh, so với ảnh gốc. Trường hợp này, da mẫu thực sự “có vấn đề”: màu da xỉn, nhiều tì vết…

Dưới đây là kết quả…

Ặc, tôi retouch hơi nặng tay thì phải? Hy vọng chủ nhân của bức ảnh còn nhận ra mình :))). Nói gì thì nói, có phụ nữ nào lại không thích mình trẻ, đẹp hơn bình thường cơ chứ!

Trường hợp 3: stock này được mượn của bạn @Scampi (vnphoto.net)

Ảnh này được chụp ngược và thiếu sáng, da mẫu bị ám vàng rất nặng.

Dưới đây là kết quả…

Trường hợp 4: stock này được mượn của bạn @ Rất Nguy Hiểm 1 (vietdesigner.net)

Ảnh này chất lượng khá tốt, da mẫu chỉ hơi sẫm màu do thiếu sáng

Dưới đây là kết quả…

Xin có vài câu chú thích cho bức ảnh cuối cùng (xin lỗi người mẫu trước, những câu dưới đây không nhằm ám chỉ vào một người cụ thể :))).
    - Lại Chúa cho con một tấm chồng
    Chúa rằng: Ma-Rốc! Có được không?
    - Xin thưa, con thích: Hàn, Nga, Mỹ
    Ba-Mà*, Ra-Đốp, Choi-Song-Dong!

* Tổng thống Mỹ đương nhiệm là Obama (Ồ-Bá-Mà)

Cuối cùng thì… “mùa Xuân đến rồi đó”! Chúc cho quí phụ nữ có thật nhiều ảnh đẹp! Chúc các photoshopers luôn vững tay… mouse, giúp quí phụ nữ đã đẹp càng đẹp hơn.

PS: Tôi xin lỗi các tác giả có ảnh mà tôi đã mượn vì tôi không đủ bài viết để chèn đường link dẫn nguồn.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/1/14
  2. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

Cám ơn sự khích lệ của bác @ Phạm Hữu Dư, trân trọng :)
  3. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Bức đầu : Nói về màu thì chung chung stock màu ổn hơn của bác !
    Bức hai : Em không rõ mục đích của người chụp nhưng em thấy chỉ nên chỉnh sáng chút và làm lại 1 chút da. Không cần thiết phải chỉnh toàn bộ và làm mịn như của bác, mất tự nhiên và không thật
    Bức ba : Cái này thì bác chỉnh khá tốt .
    Bức bốn : Bác làm hơi bị ám vàng, có chút xanh, e thấy bác chỉ cần chỉnh sáng và cho chút hồng vào da cho mod là ok :)

Đấy lá ý kiến riêng của em, bác gạch đá ý kiến cứ tự nhiên, chủ yếu là để học hỏi cho tốt hơn :D
    P/s : màn hình e hỏng cáp, bức đầu e ko chắc lắm :v
    kumito, ansafi385Hưng Violet thích bài viết này.
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

da mod nhìn y như 1508.xấu tệ
  5. Hưng Violet

Hưng Violet Mới đăng kí

cảm quan cá nhân e thấy bức 1 before đẹp hơn
    Bức 2 bác thớt blur quá tay làm cho mũi mẫu càng tẹt hơn @@
    bức 3 ngon :like:
  6. Tran Duy An

Tran Duy An Thành viên cấp 2

tat ca co chung diem la rat Đỏ,bị cháy,nói chung la rat te,giả tạo
    Chì Thanvsea thích bài viết này.
  7. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

Cám ơn sự đóng góp thẳng thắng của các bạn.

Trước hết, mong các bạn hiểu rằng mục đích của tôi không phải là retouch ảnh chân dung mà là: “da hồng” (theo cách đặt vấn đề trong bài viết). Về bản chất, màu da hồng đã không thật. Ngoài ra, khi đi theo chủ đề tôi đã cố ý làm lố để minh họa, đây là một thiếu sót, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Điều này thấy rõ nhất trong ảnh thứ nhất, vì màu da của ảnh gốc rất gần với màu da thật (chỉ ám một ít xanh, khuếch tán từ những tán lá). Thực tế, nếu muốn khử sắc hồng trên da mẫu cũng không khó. Không nhất thiết phải kéo rê các công cụ của CS cho lâu, plugin “Imagenomic Portraiture” đã là một công cụ tuyệt vời :)).

Điều khó của ảnh thứ 2 không phải là màu da mà là chất lượng ảnh gốc kém (ống kính không giữ được các kết cấu tốt của da, chỉ giữ được nếp nhăn và tì vết, hic…). Tôi phải làm một việc rất đau xót là phá vỡ kết cấu thật để làm cho mẫu trẻ đẹp hơn! Đây là hành động “cố ý phạm tội” chứ không phải vô tình :). Ngoài ra, tôi cũng thiếu sót là không làm mask khi retouch, do lười :))

Với ảnh 4, bạn Nguyễn Hoàng Minh Long có nhận xét khá tinh tế là ám vàng và xanh. Màu vàng về thực chất không phải là ám mà do khi nâng sáng cho ảnh thì sắc vàng trong các vùng tối “trỗi dậy”! Tôi có thể chuyển sắc vàng này sang một màu sắc khác, nhưng tôi lại muốn dùng nó để cân bớt sắc đỏ mà tôi cố tình áp lên da mẫu. Màu xanh là ám thật, ám nhiều nhất lên trang phục trắng. Tôi có biết điều đó nhưng không khử vì nó không ảnh hưởng đến ý tưởng mà tôi muốn thực hiện.

Với bạn Đoilơ ViệtDesigner: da mod cũng không đến nỗi nào. Chỉ do đứng trong bóng râm, ánh sáng chủ yếu được khuếch tán từ những cành lá chung quanh đã “ém hàng” da mẫu. Nếu mẫu đứng ở vùng có ánh sáng tự nhiên, có thể sẽ… trắng hồng không tì vết như Pond :))

Với bạn Tran Duy An: về sắc đỏ, tôi không phủ nhận và đã lý giải bên trên. Nhưng… “bị cháy” là sao? Xin bạn nói rõ cho tôi rút kinh nghiệm.
    Trân trọng
  8. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

Áp đỏ thỉ lâu... Tôi khử đỏ 5 giây/ 1 ảnh trong portraiture. Các bạn xem thử sắc đỏ giảm mức này có vừa chưa? Màn hình của tôi cùi bắp lắm, màu không chuẩn!

9. Tran Duy An

Mình ko bt ý tuong của ban là gì nhung mà dù gì đi nữa thì cùng có muc đích cuối cùng là cho bức ảnh sau cung đep.ban hay nhìn da cua mod đi,có còn là da nữa ko,noise hơi qua nên ảo,màu chỗ đỏ chỗ sáng trắng quá nhìn chóa mắt như bị lát.mình thấy xấu nhất la #3
  10. neuerdesign

neuerdesign Thành viên cấp 2

Con boss này cùng tên Nhân Diện Đào Hoa nữa này bác
    lean_bt thích bài viết này
  11. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

+ Với bạn Tran Duy An:
    - Hình như bạn quan tâm đến hình nhiều hơn chữ? Ý tưởng của tôi là đây… “mặt người trắng hồng như hoa đào!”. Và tôi cũng khẳng định: “Thực tế thì da người Châu Á có màu vàng nâu (hoặc sáng, hoặc sẫm)”.
    -
    . Noise? Nếu tôi thay “Noise” = “Blur”, bạn có đồng ý không? Nếu bạn thấy ảnh after là ảo thì đó lại là một thành công nhỏ của tôi. Nếu trong retouch chân dung, người ta làm blur để ảnh mềm và ảo hơn, bạn sẽ phản đối? Mặt khác… Khi bạn nâng sáng và làm mịn, ảnh ít nhiều sẽ bị mất khối. Bạn lấy lại khối cho ảnh bằng cách nào? Dodge and Burn để làm gì? (dù trong ảnh này tôi không hề dùng dodge, burn).
    Trong còm trước bạn cho là ảnh “bị cháy”, là ảnh này (#3)? Khi xét ảnh có cháy hay không tôi thường nhìn ở tổng thể… Cái khu vực mà R=G=B= 255 (hoặc gần như vậy), nó nằm ở đâu? có ảnh hưởng gì đến chủ thể không? Cái mà bạn cho là “lát” lại là cái mà tôi rất cần thực hiện cho những ảnh bị tối do thiếu và ngược sáng. Nếu bạn đã từng xử lý những ảnh ở dạng này, bạn sẽ có cảm giác: thà không xử lý, cứ để y thinh ảnh gốc còn ngộ hơn! Tại sao? Vì ảnh sau khi nâng sáng sẽ bị lì, mất tương phản. Nếu không có cái “lighting effect” mà bạn gọi là “lát”, tôi e rằng da của mẫu sẽ không khác gì da của tú bà trong truyện Kiều,“Thoát trông nhờn nhợt màu da” :). Khá hơn một chút, sẽ được làn da boss của bạn neuerdesign :))
    -
    . Bạn nói đúng, nhưng… chưa đủ! Tôi xin thêm… và cái đẹp ấy phải khớp với ý tưởng của người muốn thực hiện. Mời bạn cảm phiền xem thêm ảnh dưới đây…

Tôi không nói ý tưởng của mình, nhưng tôi tin chắc sẽ có nhiều bạn hiểu được “ý đồ” của tôi khi xử lý ảnh…
    Còn bạn Tran Duy An?...
    Nhận xét: after 1 xấu hơn before, after 2 càng xấu tệ! Hỏng, hỏng bét! Tôi đã nhẩn tâm phá hoại ảnh gốc? Tội lỗi, tội lỗi…
    + neuerdesign: con Nhân Diện Đào Hoa của bạn là ở “Perfect World”? Trong SRO cũng có một con tương tự nhưng tên thì không dễ thương như vậy: Quỷ Hoa, Quỷ Tử Hoa…
    Thân ái
  12. Tran Duy An

13. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

lean_bt wow! với cách retouch của bạn thì cả thiên hạ này đều là mỹ nhân cả" không có người đàn bà nào là đàn bà xấu cả , chỉ không biết cách làm đẹp mà thôi"
    lean_bt thích bài viết này
  14. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

lean_bt : Lý thuyết + Văn vẻ của bác tôi không bàn; còn riêng về gout thẩm mỹ, thực sự là nó dở ẹc. Cách xử lí của bác, nói thẳng là đưa một tấm ảnh khá tốt về với đẳng cấp hàng chợ.
    Nhiếp ảnh đương thời người ta coi trọng cảm xúc, chứ bác cứ mang cái mớ lý thuyết của những thập kỷ trước ra so sánh làm sao mà được??
    Nói có sách, mách có chứng.
    Tấm ảnh trên đây mà bác nói là phá hoại ảnh gốc, cũng một phần đúng vì đó là do trình độ của bác (cái đó không bàn), bỏ qua hết tất cả thì cái phong cách "gần gần" giống đó nổi tiếng thế giới với cái tên HDR Style (hay Dragan Style). Và mới đây nhiếp ảnh gia người Pháp - Réhahn đã thực hiện một bộ ảnh về Việt Nam với phong cách đó: http://issuu.com/rehahn.photography/docs/book_preview/1?e=10346469/6158258
    P/s: Tôi không phủ nhận việc làm da trắng hồng là xấu, chỉ muốn bác nên đi đôi lý thuyết với thực hành, và đừng bác bỏ xu hướng của thời đại, vì nếu nó là tồi thì đã bị đào thải lâu rồi.
    PEACE ~
    gemhongngoc thích bài viết này
  15. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

Chào bạn Ryan Lee:

(1) Có lẽ bạn không hiểu hết ý tôi. Ngược lại, tôi cũng chưa hiểu rõ ý bạn. Trong phản hồi này, nếu có sự nhầm lẫn do không hiểu hết ý thì tôi xin lỗi và xin bạn cho tôi biết điểm nhần lẫn của mình. Mong rằng cuộc trò chuyện giữa tôi và bạn không rơi vào tình cảnh của 2 người “khiếm thính”.
    Tôi thật sự ngạc nhiên với câu nói… Ryan Lee: “… còn riêng về gout thẩm mỹ, thực sự là nó dở ẹc”. Chuyện hay hay dở, với tôi không quan trọng (phải biết tiếp nhận lời chê bai của người khác mới tiến bộ chứ?!). Nhưng… Tôi đã thể hiện gout thẩm mỹ của tôi lúc nào? Sao bạn biết gout của tôi, tài thế?
    Đây là bài viết đầu tiên của tôi cho forum và tôi chỉ nêu một ý tưởng duy nhất: chuyển tông màu da sang sắc hồng. Bạn có thể phê bình ý tưởng của tôi là ngớ ngẩn, tưng tửng v.v… không sao cả. Nhưng nếu bạn áp đặt cái ý tưởng ấy là gout thẩm mỹ thì… oan cho tôi quá, hic! Sắp tới, có thể tôi sẽ tiếp tục đưa ra những đề tài khác: chuyển ảnh sang highkey, lowkey, chuyển tông màu da sang đen, tím, xanh (giống phim avatar :)))… Phải chăng đó cũng là gout thẩm mỹ? Gout gì mà lắm thế!
    Điều tôi mong muốn được đóng góp ở đây là cái ý tưởng của tôi có bình thường không? Nếu nó bất thường xin cứ nói thẳng: Thôi... lean_bt dzìa “uống thuốc” đi, không sao cả! Nếu các bạn có thể tạm chấp nhận ý tưởng này, xin góp ý là tôi có thực hiện được ý tưởng đó không? Nó thiếu sót ở đâu, cần nên chỉnh sửa như thế nào? Nếu được vậy thì đáng quí biết bao, đáng trân trọng biết ngần nào.

(2) Ryan Lee: “Nhiếp ảnh đương thời người ta coi trọng cảm xúc, chứ bác cứ mang cái mớ lý thuyết của những thập kỷ trước ra so sánh làm sao mà được??”. Cái gì là… “nhiếp ảnh đương thời”? Cái gì là… “mớ lý thuyết của những thập kỷ trước”? Hiểu được ý bạn, chết liền!

(3) Cám ơn bạn Ryan Lee đã nhắc đến cái xì-tai HDR & Dragan. Tôi có cái may mắn là cũng biết võ vẽ về cái xì-tai này. Theo hiểu biết hạn hẹp của tôi thì những người theo “trường phái” này thường nâng độ tương phản, độ nét, thậm chí biến đổi cả tông màu của ảnh… để ảnh thêm ấn tượng theo cái xì-tai của họ. Tôi cũng thích xì-tai này, nhưng có một điểm mà tôi không thích là hiệu ứng này thường biến đổi màu da theo hướng xám, mốc. Chính vì vậy, trong bức ảnh mà bạn Ryan Lee lấy làm dẫn chứng tôi đã cố giữ lại tông màu gốc! Mắc gì tôi phải làm giống Dragan? Mắc gì tôi phải theo đuôi người khác? Tôi chỉ mượn 1 phần ý tưởng đó và muốn đi con đường của riêng mình. Bức ảnh của tôi không là 1 bài tập để mang nộp cho Dragan, tôi có quyền thể hiện chính tôi: lean_bt!

(4) Cuối cùng:
    - Ryan Lee: “Tôi không phủ nhận việc làm da trắng hồng là xấu”. Có phải ý bạn nói: việc làm da trắng hồng là xấu và bạn không phủ nhận điều đó? – Yes, OK!
    - Ryan Lee: “nên đi đôi lý thuyết với thực hành”. Tôi đã nêu “lý thuyết” gì? Tôi “thực hành” sai với lý thuyết đó chổ nào? Nhờ bạn chỉ rõ, tôi vô cùng biết ơn.
    - Ryan Lee: “và đừng bác bỏ xu hướng của thời đại” . Xu hướng của thời đại là gì? Tôi bác bỏ nó hồi nào? Không hiểu? Tôi đau đầu quá… Tôi chết mất… Help me! Help me… Ặc! ặc…
    Trân trọng
  16. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Bác có nhất thiết phải trích dẫn rồi mổ xẻ phân tích biện minh biện chứng so sánh từng câu nói như vậy không :-j
    Thôi, tôi tự nhận thấy mình văn phong kém cỏi, nên tự bấm nút đây =)))))
    Cái điều cuối cùng mà tôi muốn nói, là ảnh bác làm xấu, quá xấu !
    Có vậy thôi, đúng sai thế nào thì mỗi người đều có câu trả lời của riêng mình rồi ~
    Tran Duy An thích bài viết này
  17. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

Cám ơn đóng góp thẳng thắng của bác Ryan Lee. Bác đi thong thả... Chúc bác và gia đình hưởng những ngày Xuân vui tươi, hạnh phúc.
    Thân ái
  18. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Mình ko rõ xu hướng hay mắt thẫm mỹ về màu da mặt của người xưa như thế nào, nhưng đánh giá theo mắt của mình thì ảnh bạn retouch tấm nào cũng dư Magentas, có tấm làm mịn quá trớn (tấm 2 mất cả khối, lỗ mũi) Bạn đừng quá áp đặt lý thuyết ''da trắng hồng'' một cách cứng nhắc như thế, ko lẽ cứ trắng hồng là phải nhồi Magentas vào cho nhiều sao ?
    1 phần do bạn cố tình chọn stock chất lượng kém, mình ko hiểu ý đồ của bạn là gì

Và thực sự thì retouch mẫu là mảng kém cỏi nhất của mình nhưng cũng làm 1 tấm góp vui

Góp ý 1 điều nữa là bạn nên hành văn sao cho ngắn gọn, để người khác dễ hiểu, ko cần phải dài lê thê vậy đâu
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/1/14
    Tran Duy An, gemhongngoc, RainyWarrior1 người khác thích bài viết này.
  19. lean_bt

lean_bt Mới đăng kí

Cám ơn sự tham gia góp ý và góp bài của bác Thiên Ma.
    (1) Thực sự tôi cũng hơi… “khó hiểu” với nhận xét rằng cách hành văn của tôi dài dòng, lê thê, khó hiểu? Khi trao đổi, tôi thường mở rộng vấn đề với mục đính giúp người đối thoại hiểu ý tôi hơn. Điều này nhằm tráng sự ngộ nhận dẫn đến đôi co không đáng có, và topic có thể kéo dài lê thê với đầy “gạch đá”!
    (2) Tôi không “có ý đồ” chọn stock chất lượng kém, tôi chỉ “có ý đồ” tìm stock có da bị tì vết, sẫm hoặc ám màu để chuyển màu theo theo ý tưởng (không phải ý đồ) mà tôi đề ra.
    (3) Với tác phẩm retouch, tôi xin post 2 ảnh (của tôi và của bác Thiên Ma) liền kề, để dễ so sánh.

Nhận xét: Nhìn chung ảnh của bác không khác biệt nhiều với ảnh của tôi về màu sắc. Sự khác biệt nhiều nhất là ở cách retouch (có thể do mục đích retouch là khác nhau). Tôi không phủ nhận magenta trong ảnh của tôi. Nhưng… bạn nào tinh mắt, xin xem giùm phần nách áo (bên tay trái của mẫu) trong ảnh của bác Thiên Ma có ửng lên màu gì? Cách khác (hơi phiền 1 tí)… Mở ảnh so sánh (bên trên) trong Photoshop, chọn Selective Color…Trong bảng Selective Color, chọn Colors là Magentas. Xong... Các bạn kéo rê bất kỳ thanh trượt màu (bên dưới), các bạn sẽ thấy magenta nằm ở đâu nhiều nhất. Bạn nào có test thử rồi xin báo kết quả cho các bạn khác cùng biết nhé.
    Về đường nét, hình khối, kết cấu… thì ảnh của bác gần với ảnh gốc hơn (ảnh của tôi thì ngược lại :))). Nhưng… Dù việc retouch đã làm mất chi tiết, ảnh của tôi lại “nổi khối” nhiều hơn ảnh của bác!
    Mặt khác… Ảnh của bác: u buồn, trầm lắng quá (giống ảnh gốc); Ảnh của tôi: tươi tắn, sinh động hơn (khác ảnh gốc). Điều này do cách retouch vùng mắt và miệng giữa tôi và bác đã đi theo 2 hướng có thể là đối nghịch :)

Xét thấy đa số các bạn trong diễn đàn không mặn mòi lắm với ý tưởng: màu da tôm luộc! Tôi xin mở rộng chủ đề của topic thêm 1 tí, mời các bạn cùng tham gia cho vui nhé…
    Chủ đề:
    1- Chuyển màu da mẫu sang bất kỳ màu gì miễn thấy đẹp là được.
    2- Chuyển màu da mẫu sang màu gần với tự nhiên nhất.
    Đây là đề tài rất rộng vì màu đẹp hay gần với tự nhiên vốn không có qui chuẩn rõ ràng. Nếu đa số thành viên forum thấy đẹp thì nó đẹp, thấy tự nhiên thì nó tự nhiên :)). Mời các bạn cùng tham gia cho vui trong mấy ngày Xuân nhé…
    Để tiện so sánh, tôi xin chọn chỉ 1 stock duy nhất là stock mà bác Thiên Ma đã tham gia retouch. Tôi post lại stock cho các bạn…

Ngoài ra, tôi có thêm yêu cầu là bạn nào khi phê phán tác phẩm của người khác, dù có chê cũng nên dùng lời lẽ lịch sự, mang tính xây dựng. Dưới đây, tôi xin post trước một ít ảnh xanh, đỏ, tím, vàng…

Ảnh 1

Ảnh 2

Ảnh 3

Ảnh 4

Ảnh 5​

Mời các bạn tiếp tục…
    Trân trọng
  20. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

lean_bt
    Muốn nổi khối cũng ko khó, đánh dodge&burn là được nhưng mình bỏ qua bước này

Ủng hộ diễn đàn