Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhìn một bức hình và biết mình cần làm gì???

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi LuanCrab, 27/6/12.

Lượt xem: 3,809

1. LuanCrab Mới đăng kí

Một vấn đề khó khăn...
    Em tập Photoshop cũng lâu lâu rồi...cũng hiểu gần như là hết các công cụ của PTS...
    Lý thuyết...vững
    Nhưng khi thực hành...ngồi trước 1 bức hình...em vẫn không thể nào biết mình cần làm gì...
    Em biết đầu óc em nó nông cạn, cái gì cũng cày nhưng bất cứ gì để ứng dụng thực tiễn thì em ko làm được...
    Điểm yếu của em chính là sự sáng tạo...
    Em vẫn chưa biết cách khắc phục, vẫn chưa cảm nhận được mình nhìn một bức hình và mình cần làm gì...
    Mong mọi người cho em 1 chút kinh nghiệm về vấn đề này...chứ ko em vẫn chỉ là 1 tay nghiệp dư...

( bố mẹ sinh em ra ko có hoa tay cũng chẳng có óc tưởng tượng phong phú, những điều cần thiết khi làm nghệ thuật, làm thế nào để khắc phục, đó là câu trả lời mà em tìm kiếm mãi mà ko ra )

...
    Đoàn_Whinny thích bài viết này
  2. Nguyễn Trung Hiếu

Nguyễn Trung Hiếu Thành viên cấp 2

cứ bắt tay vào làm đi thì bạn sẽ biết :)) làm bừa :D
  3. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Nhìn vào bức hình xem có gì ko thấy ưng thì sửa cho nó ưng thôi
  4. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

Bắt tay cái, mình cũng đang trong tình trạng này :-<
    Nói chung muốn làm nghệ thuật thì phải có tâm hồn phong phú + nhiều ý tưởng+...
  5. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Theo mình thì trước tiên cứ làm theo tut nhiều vào, dần dà có kinh nghiệm thì tự khắc sẽ biết làm như thế nào
  6. Vũ Đình Phú

Vũ Đình Phú Thành viên cấp 1

Bạn cứ tuông đủ thứ vào. Thấy gì hay thì giữ lại không thì xóa.
    Thật ra nó cần trí tưởng tượng của bạn khá nhiều đấy. Khi bạn không biết mình sẽ làm gì thì hãy làm bừa vậy. Vì như thế có thể trong quá trình bạn làm sẽ có ý tưởng mới lạ
  7. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Bạn nên chọn cho mình 1 Thể loại riêng phù hợp với mình !! Chứ sao Ôm được tất cả => Hỗn độn là đúng thôi :))
  8. Tram Nguyen

Tram Nguyen Mới đăng kí

Mình làm bên ảnh cưới. quy tắc làm của mình. 1 là chấm mụn, 2 là nắn bóp ng cho đồng đều. 3 là làm mịn da. 4 là nâng sáng cho những vùng tối. 5 là cân chỉnh màu :) nhìn làm 1 hồi rồi sẽ quen mắt thôi :D
    Yoh thích bài viết này
  9. nguyen designer

nguyen designer Mới đăng kí

lên mạng nghiên cứu + làm nhiều thì có ý tưởng thôi bạn
  10. TonNguyen

TonNguyen Mới đăng kí

Mềnh nhìn coi cái ảnh nào xem mà thấy có chút cảm xúc là kiểu gì cũng có chút ý tưởng...(chính vì thế nên làm đc rất ít tác phẩm T,T)
  11. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Đầu tiên hãy quan sát mẫu và làm việc đầu tiên: Quyết định sắc thái của bức ảnh, theo mình đây là bước quan trọng nhất, nói chung đã bắt tay làm là có định hướng.
    Tiếp theo mình sẽ sửa lỗi cho bức ảnh. VD: lỗi ánh sáng, lỗi bố cục, vân vân.
    Sau đó điều chỉnh Saturation: Bước này tạo sắc thái cho bức ảnh, thường thì Saturation càng cao, bức ảnh càng tươi (cao có mức độ thôi nhé!), sắc thái càng vui, và ngược lại.
    Tiếp theo là công việc của khối óc và bàn tay.

Nhưng nếu bạn đã có một hình ảnh, một ý tưởng le lói trong đầu rồi thì mình khuyên bạn hãy bẽ gãy mọi quy tắc và đi theo ý tưởng đó tới cùng dù nó có vẻ vô lý thế nào đi nữa! Vì nghệ thuật thì không có giới hạn.
    Chúc bạn thành công, trên đây cũng chỉ là ý kiến chủ quan của mình :) :x
  12. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Me too. Nhưng trước tiên mình phải có kĩ thuật thật tốt đã, vì nhiều lúc có ý tưởng nhưng k đủ kĩ thuật để thực hiện. Cách tốt nhất tăng sự sáng tạo và kĩ thuật vẫn là chăm làm tut và tham khảo thật nhiều thiết kế đủ thể loại trên mạng và ngoài :)
  13. mark

mark Thành viên cấp 1

mình cứ nhìn mẫu ảnh nào mặt tâm trạng là làm kiểu vintage, có thiên nhiên cỏ cây thì là kiểu sống động tươi sáng, còn buồn buồn thị làm đen trắng hoặc màu lạnh. biết có bấy nhiêu đó thì chỉ làm được bấy nhiêu thôi :D
  14. Silent

Silent Thành viên cấp 0

xem jav full style sẽ giúp bạn thăng hoa đầu óc, bài trừ cổ hủ >> breaking the rules >> lột xác thành con người mới. done!
  15. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Thg` thì mình làm hình có vài bước căn bản ntn:
    THứ 1 : Là bố cục hình ảnh,xem sao cho vừa mắt = cách cắt,crop,ghép,loại bỏ vùng trống,rác và những thứ linh tinh.
    Thứ 2 : Là đến model ,loại bỏ các vùng xấu trên da,loại bỏ các vùng thừa trên thịt,sao cho 1 bức anh vừa ý với Model .
    Thứ 3 : Nếu 2 bước trên không cần thiết thì mình Blend màu.
    Còn để chắc chắn với câu hỏi của bạn,thì bạn hãy tự đặt ra quy tắc cho mình " NTN là 1 tấm hình đẹp " rồi bạn sẽ biết phải làm gì.

Ủng hộ diễn đàn