Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ các pro giúp cho việc ghép ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi speed, 13/7/12.

Lượt xem: 6,429

1. speed Thành viên cấp 1

Chào mọi người!

Mình chỉ vừa tham gia Vietdesigner, nhưng lướt qua thì thấy rất đáng để vào Bookmark học tập của mình. Hiện tại, mình đang muốn học cách chỉnh sửa, ghép ảnh vào các áo để làm hình thẻ 2 x 3 ; 3 x 4 ; 4 x 6 để phục vụ cho công việc. Tuy nhiên, tìm hiểu rất nhiều nhưng mình không tìm được cách hướng dẫn cơ bản nhất. Mình đã thử thực tập bằng cách dùng filter Liquify nhưng tác phẩm rất là xấu :( Ví dụ như download mẫu áo PSD về rồi, nhưng ghép vào ảnh không khớp do vai lớn, hoặc cổ áo không vừa, ... mình thử dùng Ctrl + T để chỉnh sửa cũng ko khả quan.

Rất mong các anh chị pro giúp mình có một cái tut cơ bản để thực hành để hoàn chỉnh bài học làm ảnh thẻ này.

Mình xin chân thành cảm ơn.

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Ghép ảnh thì sao lại dùng Liquify bạn nhỉ? Liquify chỉ dùng để cân chỉnh cho mẫu được đẹp hơn thôi!
    speed thích bài viết này
  3. speed

speed Thành viên cấp 1

Vì mình thấy một số 4rum hướng dẫn thế nên mình mới thực hiện theo nhưng ko có được ảnh đẹp. Bây giờ mới biết đến Vietdesigner nên hy vọng được mọi người giúp đỡ, hướng dẫn căn bản để mình thử thực hành.
  4. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Làm ảnh thẻ thì không cần kĩ càng quá đâu tại vì nó nhỏ nên dù có sai sót nhỏ cũng không đáng kể.
    Muốn cắt hình thì xài Pen Tool, Magnetic Lasso Tool, còn nếu ảnh nền 1 màu thì xài Magic Wand Tool cũng được, ngoài tiệm toàn thấy họ xài cách này.
    Còn ghép áo nếu Ctrl + T mà chưa ưng ý thì xài Warp của Transform để chỉnh được tốt nhất.
    speed thích bài viết này
  5. speed

speed Thành viên cấp 1

Mình gặp khó khi ghép hình người vào ảnh áo dài, cổ áo thì cao, trong khi hai vai thì thấp nên khi dùng Warp của Tranform nó không đều vì kéo phần này thì phần kia cũng bị ảnh hưởng.

Có thêm cách nào để mình xử lý những trường hợp như thế không Hàn Phong?
  6. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Bạn nói vậy mình cũng không hiểu lắm, cái này thì tùy vào khả năng của bạn chứ cách thì cũng có bao nhiêu cách tương tự như nhau vậy thôi, bạn thấy cách nào thích hợp và dễ dàng với bạn thì cứ làm.
    speed thích bài viết này
  7. speed

speed Thành viên cấp 1

Xin lỗi, vì mình cũng không biết diễn đạt thế nào theo ý mình.

Ở đây, mình có một file ảnh và một file psd áo dài. Các bạn có thể ghép giúp mình rồi hướng dẫn mình cụ thể cách làm được không. Mình xin cảm ơn nhiều.

http://www.mediafire.com/?s9kahz2taz6qi4x
  8. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

speed thích bài viết này
  9. speed

speed Thành viên cấp 1

Hàn Phong có thể hướng dẫn mình cụ thể cách làm của bạn để mình học hỏi thêm ko? cảm ơn bạn nhiều...
  10. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Chỉ thế nào cũng khó, cứ kéo thả, cắt ghép .. nói chung là cơ bản của PTS thôi, rãnh thì bạn lên GG kiếm chứ mình không biết nói sao
  11. sonthanh

sonthanh Thành viên cấp 2

Cái áo này có vấn đề rồi
  12. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Ặc! Chết cười với bạn, cô gái thì ở tư thế thò đầu ra, cái áo dài ở tư thế ưỡn ngực, ghép vào nhìn không hiểu là người kiểu gì mà vừa thò cổ ra lại vừa ưỡn ngực, nhìn cái ảnh ghép của Hàn Phong mà chết cười. :))
    Cái này cho dù có ghép cổ chuẩn đến đâu người ta nhìn bé hay to vẫn biết là ghép thôi =))
  13. speed

speed Thành viên cấp 1

Vậy có nghĩa là giữa cái áo và kích thước ảnh người ko phù hợp ạ?

Xin lỗi, vì mình cũng mới biết về photoshop :(

Àh, sẵn tiện các bạn cho mình hỏi có bạn nào có mẫu áo vest và công sở dành riêng cho nữ thì có thể share cho mình với không :( xin cảm ơn các bạn nhiều.
  14. sonthanh

sonthanh Thành viên cấp 2

Nếu lấy để làm ảnh chân dung thì lên google nhiều lắm bạn
    speed thích bài viết này
  15. speed

speed Thành viên cấp 1

Mình làm ảnh thẻ thôi sonthanh. Nhưng search trên Google thì áo nam và áo dài nhiều. Còn mẫu áo nữ và áo công sở nữ thì ít và hầu hết link lại bị die...
  16. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bạn phải kiếm nội dung ghép vào nó phù hợp nữa
  17. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Mình thua, cái áo dài vai nó thấp, còn ảnh chính thì lại vai cao và to @@ làm sao giờ đây ? chắc bạn phải kiếm cái áo dài nào vừa cao vừa to như mod mới được :D
    speed thích bài viết này
  18. viet1410

viet1410 Thành viên cấp 3

photoshop không phải là thánh đâu mà cái gì cũng làm được bạn ạ. Nếu thế thì chẳng cần người mẫu, file ghép tinh vi tới đâu cũng có những khuyết điểm. Để giảm thiểu khuyết điểm thì chỉ có cách tìm ảnh thật phủ hợp với nhau thôi. chứ ko phải ảnh nào cũng chỉnh được vào đâu

Ủng hộ diễn đàn