Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Nhờ giải đáp ] Fon chữ trong photoshop bị lỗi khi in ấn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi mylove112007, 22/11/14.

Lượt xem: 2,499

1. mylove112007 Thành viên cấp 1

Chào các bạn, mình có thắc mắc là những font chữ việt hóa mà mình tải trên mạng về dùng để design, nhưng khi đi in thì máy người ta không đọc được, mình phải làm cách nào để khắc phục được lỗi này vậy các bạn. các bạn giúp mình nhe. tks các bạn nhiều

...
  2. Quân Pôlyme

Quân Pôlyme Thành viên cấp 2

vẫn làm theo cách truyền thống thôi bác :3
    1 là copy bộ font theo file ptshop
    2 convert layer text trong file ptshop
    chúc bác thành công :v
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Máy ng ta không có font, thì kêu ng ta cài vào. Bạn có thể Rasterize layer cái font đó thành bitmap
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. mylove112007

mylove112007 Thành viên cấp 1

Quân Pôlyme có nghĩa là mình chép font vô usb để người ta cài à, chắc k ai làm giùm mình đâu, còn cách 2 mình biết nhưng không hiểu công cụ đó là như thế nào
  5. mylove112007

vitconlikeonline click phải chuột chọn Rasterize type đó hả bạn, vậy máy ng ta sẽ đọc được hả
  6. Quân Pôlyme

chính nó và đồng bọn :v

7. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Đúng rồi đó bạn
  8. Quân Pôlyme

đơn giản hơn thì gộp tất cả các layer vào làm 1, vừa làm file nhẹ hơn lại ko lo bị lỗi font nữa :3
    mylove112007 thích bài viết này
  9. mylove112007

cảm ơn các bạn nhiều nhe, mà cho mình hỏi là Rasterize type là chức năng gì vậy, vì từ trước giờ mình sử dụng chủ yếu bên AI nên qua Ps mình hơi lúng túng
  10. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

một cách siêu đơn giản là lúc suất file hay suất theo đuôi .PDF nhá, lúc in thì bảo họ in trực tiếp từ PDF luôn. ( khi xuất định dạng này sẽ giữ được ảnh tương đương với .TIF , mà không bị lỗi font hay bất cứ lỗi nào ) chúc bạn thành công:-bd
    mylove112007 thích bài viết này
  11. Quân Pôlyme

mylove112007 mình ko rõ định nghĩa của nó như nào nhưng theo mình có thể hiểu như: chuyển định dạng text sang dạng ảnh/bitmap, khi này layer text của mình sẽ giống như những ảnh khác, có pixel và vỡ nếu thay đổi kích thước lớn hơn :v (về chức năng thì gần giống như Ctrl+Shift+O trong illus và Ctrl+Q trong corel)
  12. mylove112007

cảm ơn bạn Quân Pôlyme , giờ mình đã hiểu ^^, mình bấm vô Rasterize type thì chữ nó chuyển thành cái khung có mấy ô caro trắng và xám đó, như vậy là khi in máy người ta sẽ đọc được phải k bạn, cảm ơn bạn lần nữa nhoa :P
  13. mt-Orange

- cái mà bạn Quân bô ly me thực ra là giống như tạo thêm một player mới và gộp player text lại thành 1 nhưng khi dùng lệnh Rasterize type thì nó thực hiện nhanh hơn thôi ! ưu điểm của nó là nhanh chóng, nhưng nhược điểm của nó là sau khi thực hiện lệnh sẽ không thể đổi font lại và đổi màu chữ lại khi đưa ra quyết định sau cùng sẽ khó hơn. ( cách làm việc mà bạn Quân bô ly me nói là như trên )L-)
    - Còn việc lưu file PDF thì nhược điểm là file dung lượng lớn, nhưng Ưu điểm là khi chỉnh chửa chỉ cần mở file PDF đó bằng Photoshop thì các player được giữ nguyên và có thể sửa lại text khi khách hàng không thích một cách nhanh chóng.
  14. Quân Pôlyme

mt-Orange trong in ấn thì sau khi convert (hoặc rasterize) thì file thiết kế sẽ đc back-up thành 1 bản khác nhằm tránh tình trạng lỗi hoặc muốn sửa chữa nếu có yêu cầu. Nếu tính theo bạn thì đó không tính là một nhược điểm được :v với lại sau khi rasterize layer text xong thì vẫn thay đổi được màu bt nhé, chỉ không thay font khác đc thôi :>
  15. mt-Orange

Quân Pôlyme thì có nói là không đổi màu được đâu :D chỉ là đổi lâu với làm nhiều bước thôi ( đổi bằng Hue hay Color thì cũng nhanh nhưng khó chọn màu mà
  16. Quân Pôlyme

mt-Orange chọn blending option cho layer cực nhanh nhé :v màu tùy chọn luôn
  17. mt-Orange

Quân Pôlyme cái này còn tùy vào cách "xuất ra" của mỗi người thôi :D chứ cũng ko quan trọng lắm ! tui thích dạng này do nó hợp tật lười đánh chữ lại thôi\m/ :D cơ mà bác biết cách xuất .GIF mà quăng diễn đàn chạy được không ! save rồi chạy thử trên web rồi nhưng đăng lên thì nó như chưa bao h được đứng :)
  18. Quân Pôlyme

Về ảnh ọt thì mình ko rõ lắm =)))))) chắc là do tùy thuộc server up ảnh :>
    Ảnh của tui cũng đứng như chưa bao h được đứng luôn :))))
    mt-Orange thích bài viết này
  19. mt-Orange

Thiệt là đáng buồn thay =))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn