Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ giúp đỡ in ấn trong corel.

Chủ đề thuộc danh mục 'Corel Draw' được đăng bởi Trần Đắc Huỳnh Chương, 26/1/15.

Lượt xem: 8,368

1. mình có học sơ qua corel trước đây. Do không tiếp xúc thường xuyên nên ko thạo về việc in ấn lắm.
    Mình đang xài corel x6. Sau khi làm xong mẫu thiết kế thì in ra màu thành phẩm không giống với trong monitor.
    Mình in bằng máy in phun 6 màu (Epson). Mọi người có kinh nghiệm xin chỉ giáo với.
    Mình chỉ là amator cho nên cần giúp đở sâu tý nhé. Thanks.

...
  2. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Đang hóng
    màu màn hình vs thành phẩm in :) 1 trời 1 vực đó bạn muốn in đúng màu bạn cần mua 1 cây pantone màu nhé! (năm 2009 mới đi học thầy cô nói giá nó vài trăm U Ét Đê mình không biết nó luôn) đầu tư thêm cái màn hình chuyên cho dân thiết kế in ấn nghe đâu vài chục triệu 1 cái mà mình chưa bao giờ được thấy nó chỉ nghe nói vậy thôi
  3. quyds

quyds Thành viên cấp 1

In ra khác màu là bthuong nếu k có knghiệm trong lĩnh vực in, chưa kể in phun thì làm sao mà chuẩn đc.
    In proof, offset còn 1 tám, 1 mười
    Quan trọng nữa là hình ảnh import vào file đều chuyển CMYK thì màu mới ra chuẩn
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

mình thì ko dùng corel vì nó không phù hợp cho nền tảng của ngành thiết kế, AI là chính , có nhiều cách xác định độ chính xác về màu của bản in dĩ nhiên là tương đối thôi , 10% còn lại là do điều kiện khách quan như chất lượng mực , giấy , nhiệt độ . . .
    đơn giản nhất là test màu thôi : như pantone ấy , tự làm 1 cây CMYK cho mình dùng nếu in ở 1 nơi lâu dài , hoặc text những màu cần dùng trong bản in trước coi nó sao rồi lập lại trên bản in mẫu . . .
    cứ so từ đậm tới lợt a nào ổn thì chọn nó thôi

PS : màn hình chỉ là công cụ để thể hiện hình ảnh, nó ko giúp ta có đc màu đúng vì 2 chuẩn là riêng biệt bạn học thiết kế thì biết CMYK VÀ RGB, tại sao phải dùng nó thì học chuyên ngành bạn sẽ đc biết sậu hơn vì sao ta xác định đc RGB - CMYK ở đây mình chỉ 1 cách trực quan nhất để có đc thành phẩm, nên đừng bao h nói in ấn mà so với màn hình hết giống như đem con mình so với con hàng xóm vậy , tốt vài ngàn 4k gì ấy cũng đc mà dỏm dỏm hai ba triệu thì cũng xong .
    Nên nhớ in ấn là một sản phẩm có thật chứ không phải đc mô tả bằng máy tính.
  5. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

bác nào chuyên in ấn bằng corel cho em hỏi làm sao để nhìn màu sắc thể hiện trên màn hình vào màu sắc in ra đỡ khác biệt nhất, khác biệt trong khoảng chấp nhận được ấy. e xài corel 17
  6. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Trời ơi thớt ơi ! Corel chỉ dành cho in phun kỹ thuật dạng máy cỡ lớn,in lụa,in Hiflex chứ làm sao mà thớt lấy màu của Corel in bằng máy nhỏ Epson được.
    Giải thích thì hơi dài dòng em nói ngắn gọn thế này theo kinh nghiệm làm thiết kế in cả 2 máy mà em biết cho thớt dễ hiểu nhé.
    Epson là máy in 6 màu dùng để in những tấm hình mà màu sắc pha trộn nhiều,ví dụ như hình ảnh chụp.THáy vì ngày xưa thợ chụp ảnh người ta trán rọi ảnh thì bây giờ người ta in phun bằng này này.Vì sao vì nó có độ nét cao,màu trung thự,máy có khả năng pha màu tốt.Phần mềm in của nó thì gì cũng in được nhưng chỉ có Photoshop và AI là in ra màu đẹp nhất thôi.
    Còn Corel là phần mềm thiết kế quá chuyên sâu rồi,màu của nó sử dụng chủ yếu là cmyk,cho dù thớt có đổ sang RBG thì nó cũng ko đúng với màu mình nhìn đâu.
    Còn nếu muốn in đúng màu thì bắt buộc thớt phải làm 1 bảng test màu.Kiểu như thớt vẽ ra 4 cái ô rồi đánh mã màu vào đó rồi 1 lần xem mã nào giống thì sữa lại đúng mã màu đó in ra thôi.Không phải nua công cụ gì tốn kém mà chẳng giúp ích nhiều.
    rungtram2014 thích bài viết này
  7. Phúc Đào

#5 bạn phải in nhiều,nắm được mã màu đó ra như thế nào.Muốn màn hình nhìn in ra hơi tương đồng sản phẩm in thì mua màn hình tốt,điều chỉnh độ sáng màn hình thích hợp.Tốt nhất in nhiều là biết thôi :))
    rungtram2014huyhoangdlu thích bài viết này.
  8. huyhoangdlu

thừa hưởng nguyên đống mẫu sai màu của thế hệ đi trước :v,
  9. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

mình cũng thế cứ sai màu mãi mãi
  10. huyhoangdlu

cú nhất là xếp cứ đòi phải giống y thể hiện trên màn hình, khác đếu gì gặp gái trên face book đâu
  11. Phúc Đào

#10 thế thì bảo ông sếp bạn tự đi in xem nó có giống không :)) Chỉ có maauyx ngoài thực tề thì có cách in giống chứ còn nhất quyết bắt giống màu trên máy sao mà được :v
  12. Nghe mấy bác nói cũng thấm thấm thía thía. Nghe theo kinh nghiệm mấy bác vậy.
  13. maituan184

maituan184 Mới đăng kí

Em cũng có chút ít kinh nghiệm đóng góp với các bác
    Như các bác nói, khi in ra sản phẩm màu sắc bị ảnh hưởng bới nhiều yếu tố, nhưng sau một hồi mò mẫm em cũng xin góp tí kinh nghiệm:
    -Chỉnh màu sắc hiển thị của màn hình
    -Còn in với Corel thì chỉnh lại chế độ như trong hướng dẫn sau
    vienmayin.com/in-dung-mau-voi-may-in-epson.html
    Em làm như trên thấy màu sắc in ra nó cũng tầm gần 90% màu hiển thị.
    Còn một cách nữa là các bác chị khó làm một bảng màu rồi in ra giấy làm chuẩn để căn chọn màu cho phù hợp!
  14. yaiyaira22

yaiyaira22 Thành viên cấp 2

Nếu bạn thiết kế trên corel muôn in giống màu ai.
    Thì bạn xuất qua PDF import vào Ai in ra màu sẽ giống Ai thôi! Đã số file in đều xuất PDF
  15. Dũng Chelsea

Dũng Chelsea Mới đăng kí

Mình thì làm về offset nên góp ý chút. Màu sắc khi thiết kế và lúc in thực tế, đa phần là dựa vào kinh nghiệm thôi bạn à.
    1- xài 1 màn CRT. Hiện tại mình vẫn còn giữ 1 màn CRT, khi file làm xong thì đưa qua màn CRT để khách xem ( 9 - 10 so với thực tế ), Màn mới hiện nay đa phần màu sắc sẽ tươi hơn màu in thực tế. Nếu ko có màn CRT thì bạn có thể bảo khách là màu in thực tế sẽ đậm hơn.
    2- File in thì nên dùng hệ màu CMYK, để tránh trường hợp khách lại bảo " Lúc đầu a đưa xem mẫu màu như thế này, sao lại in ra màu khác ". Đôi khi khách có file sẵn, nhưng lúc họ thiết kế thì chỉ dùng hệ màu RGB, nên khi in, đa phần sẽ lệch màu với CMYK.
    3- Mỗi máy in mỗi khác, liên quan nhiều yếu tố: Mực, giấy, chế độ in dày mỏng v.v.v. Bạn nên căn chỉnh màu bằng tay trước khi in hết số lượng.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn