Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ giúp đỡ về blend màu B&W (có hình mẫu)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi phatcist, 20/5/13.

Lượt xem: 5,858

1. phatcist Thành viên cấp 1

Chào toàn thể ae trong 4rum Vietdesigner.
    Mình đã hoạt động trên diễn đàn cũng đã một thời gian lâu, thấy diễn đàn mình có rất nhiều cái thú vị để xem hằng ngày, đầu tiên mình muốn cám ơn ae trong 4rum đã giúp cho mình nhiều về kiến thức PTS, tuy mình ko có qua trường lớp gì cả, tất cả đều là thực tập làm lại từ các tutorial trên 4rum, cũng nhờ vậy mình cũng đã biết ít nhiều vài thứ giúp cho chỉnh sửa hình ảnh :D

Thật sự thì sở thích của mình là ảnh B&W, nhưng không chỉ đơn giản là những bức B&W từ chế độ B&W trong PTS, mình thực sự muốn tìm hiểu bức đột phá khác trong tone màu này, nên hôm nay mình mạo muội xin sự giúp đỡ của ae trong 4rum sau bao ngày tháng mò tìm tutorial trên GG mà không thấy, mình sẽ up hình lên để ae xem.

Ae nào biết được cách blend như hình này thì chỉ mình với nhé, mình sẽ học hỏi từ sự giúp đỡ của ae. Cám ơn ae trong 4rum trước ạh :D

Chúc cho diễn đàn mình càng ngày càng phát triển mạnh hơn và chia sẻ thêm những điều bổ ích cho mọi người ;)

...
  2. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

1/ Tách nhân vật đưa vào Backround theo thông số (R:58 - G:58 - B:58).
    2/ Tuỳ chỉnh thông số tại : Image - Adjustment - Black & White.
    3/ Vào : Image - Adjustment - Brightnes/Contrast : Tăng Brightnes - Giảm Contrast.
    4/ Vào : Images - Adjustment - Gradient Map - Ok.

DEMO :

mgrphatcist thích bài viết này.
  3. phatcist

phatcist Thành viên cấp 1

Mình cám ơn bạn Thái Châu rất nhiều ạh. Nhưng mà tách nền thì mình thấy hơi khó, tại tách bằng công cụ trên PTS xong nó khó như thực tế, nhất là phần tóc của mod =.=
  4. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

Đây là cách của mình, ko cần tách background (ko cần khổ vậy :D)
    trong bước 2. Bạn dùng layer mask để xóa chủ thể khỏi bị làm tối và có thể điều chỉnh feather trong kênh Mask (bên cạnh adjustment trong CS5)
    mgrphatcist thích bài viết này.
  5. phatcist

phatcist Thành viên cấp 1

xin cám ơn bạn Vo Hoang Bac đã chỉ rất cặn kẽ, thức ra mình ko quan tâm đến backround lắm, cái chủ yếu mình muốn là nước màu đó bạn :D

Giống như vầy nè bạn:

Còn tấm này ai giúp mình được thì giúp với nhé, mình thíc màu nó tối tối, gray gray :D
    Chúc Vo Hoang Bac và ae Vietdesigner 1 ngày vui vẻ :)
    Vo Hoang Bac thích bài viết này
  6. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Nếu màu B&W thì bấm Shift + Crl + U là nó chuyển tông màu trắng đen rồi.
    Còn hình 2 thì Blend màu sẫm, bạn có thể kiếm trong các Topic Blend của diễn đàn mà học.
  7. EasyV

EasyV Thành viên cấp 1

bạn phatcist ơi,làm ntn như trong ảnh mà text nhìn to và nổi thế?? cho mình xin font vs cách làm đc k? t đang cần kiểu ảnh như của bạn,rất đẹp :D

Ủng hộ diễn đàn