Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ tư vấn] Về vấn đề học hành của e :(

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi conduong, 29/3/13.

Lượt xem: 3,342

1. conduong Banned

E đang có 1 băn khoăn này mong các anh chị có kinh nghiệm vào tư vấn giúp e. E xin cảm ơn trc ;)
    E sn 93,đang là sv năm 2 ngành CNTT đại học HP ( ai ở HP chắc cũng biết trường này rồi), và e biết mình chọn nhầm ngành :((
    Tình hình học tập của e bây h rất bết bát: code chỉ ở mức cơ bản, học ko có hứng thú , nợ 2-3 môn, điểm số rất thấp,có nguy cơ ko đủ điểm học tiếp học kỳ sau:-s
    Dạo gần đây e có tự tìm hiểu pts,cách thức design web, vẽ vời, design...ở mức trung bình, nhưng đặc biệt là e-có-hứng-thú :x .1 anh cùng lớp ( đang làm photographer) biết, khuyên e nên theo học multimedia vì thấy e thích và cái ngành CNTT ở trường e cũng ko có giá trị với sức học của e :|
    Qua 4rum mình e tìm hiểu đc khoá học AMSP Arena, thấy có vẻ hay và phù hợp, nhưng cái khó khăn bây h của e là:
    - Học phí 60tr hơi cao ( e ở quê nhưng có lẽ gđ lo đc, nhưng từ đầu đã xđ e học HP nên mua xe máy cho e - nên e cũng ko dám đòi hỏi khoản tiền nào lớn thế nữa 8-|, cả chị e cũng đang học ĐHHH nên các anh chị biết tốn kém thế nào rồi đấy@-), rồi lên HN tiền ăn tiền ở tiền phát sinh trong lúc học chắc-chắn-tốn-kém)
    - E đang học năm 2, bh mà bỏ cũng khó: lên HN bắt đầu từ đầu, 2 năm ăn học coi như công cốc, mà thuyết phục đc bố mẹ e nghĩ là cũng khó khăn lắm - do tiếc công sức và tiền bạc 2 năm trời.

Mấy anh chị đi trc có kn ( học ở Arena rồi thì càng tốt) có thể cho e vài lời khuyên về con đường e nên đi đc ko ạ? :-B . Có lẽ sẽ có ng nói rằng nên theo đuổi đam mê, e cũng nghĩ thế, nhưng e quan tâm đến các vấn đề khó khăn của e hơn. Vả lại có 1 chị Mun 4rum mình cũng học CNTT đhhp và hình như đang làm designer cho cty j đó e chưa rõ
    E xin cảm ơn !

...
  2. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Bạn giống mình. Mình hồi năm nhất học lại 5 môn đây,giờ năm cuối rồi, chủ yếu học code kiếc nhưng không hứng thú, mình hứng thú bên thiết kế hơn, học chỉ cho qua nhưng vẫn cố gắng lết ra trường để có cái bằng. Bạn có thể học ra trường có bằng rồi tự học thiết kế hoặc học thêm khoá nào đó về đồ hoạ cũng được.
    Leo_Gió, thanhthanhkawaii, conduong1 người khác thích bài viết này.
  3. Mr_Koy _ Super_Trick

Mr_Koy _ Super_Trick Mới đăng kí

mình đang học FPT - aptech tại HN . Học gần năm rồi mới đầu không xác định rõ lên giờ đâm đầu vào thì phải cố thôi bạn ơi ... mình cũng rất thích thiết kế đồ họa ... thôi cố gắng học xong rồi học thêm khóa đồ họa giống bác Hàn Phong đã nói bạn ah !
    conduong thích bài viết này
  4. Phạm Nguyên Cùi

Phạm Nguyên Cùi Thành viên cấp 2

8-> ngồi hống lấy kinh nghiệm , ltrc mìh cũng theo coder làm webmaster 1 time nhưng cảm thấy khô khan sao ấy dù sp làm ra cũng tạm cua gái đc ( mấy cái htlm về valentino ấy mà :-B) , sau khi nghĩ đi nghĩ lại thì chọn đồ họa muti có vẻ nó màu sắc và đỡ nhàm hơn coder web 8-| mà e có 1 thắc mắc . nếu vô arena học về muti thế ngoài pts,dựng phim e còn fai học photograp à ~X(( tiền đâu mua máy ảnh :O) học phí nhiu tư vấn hộ , đang phân vân arena vs FPT poly
  5. conduong

conduong Banned

vâng nhưng tình hình là các môn lập trình quá khó với e. ở lớp cũng chỉ có khoảng 5-6 ng theo e là có thể gọi là lập trình thôi. Quan trọng nhất là điểm số thi sắp tới của e có thể ko qua đc kỳ này :((. các môn chuyên ngành quá khó :-s
  6. conduong

conduong Banned

Có lẽ vậy thôi. tks bạn
  7. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Cố gắng thôi
  8. luca

luca Thành viên cấp 1

Hồi lúc mình cũng như bạn bây h.học năm 1 công nghệ phần mềm.Code nhét k vô,mặc dù điểm vẫn cao do bạn bè mến :3 đến cuối năm 1 thì cảm thấy k có tương lai với ngành này nên quyết định xin nhà học thêm arena.Hiện tại thì mình đang học hk 4 ở arena có nghĩa là 6 tháng nữa tốt nghiệp.mình thì mình thích ngành này vì mình đam mê nó vậy nên mình khuyên bác cứ đi theo đam mê của mình.còn việc học 2 năm trời r bỏ ngang để học cái khác kể cũng phí nhưng mà sự lựa chọn đó đắt hay rẻ tùy thuộc vào cảm nhận của bác...
    p/s: chúc bác sớm có quyết định sáng suốt :>
  9. Nghiem anh duc

Nghiem anh duc Mới đăng kí

Học 2 năm mà bh ms biết là không thích thì muộn quá.Cái nào cũng có gian nan của nó cả b ơi.M thấy b nên cố gắng học lại 1 chút kiến thức về code cơ bản để có thể đi làm được thì hay hơn.Vừa làm vừa học thêm design. M thấy nhiều ng đi làm về code biết css,html,php,....có nhiều mối kiếm ra ối tiền.Code học biết rồi thì b nhàn lắm.
  10. KhoaiT0

KhoaiT0 Thành viên cấp 2

Đọc đến đoạn
    của bạn làm mình giật hêt cả mình :))
    conduongLeo_Gió thích bài viết này.
  11. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Ô Hải phòng đây :)) phải chẳng em đổi ngành cho anh có phải hay không!
    Anh thì học kế toán mới đau chứ ;)) đời không như là mơ!

Anh em khi nào trà đá giao thông cái nhỉ
  12. New Orleans

New Orleans Thành viên cấp 2

Riêng mình thì mình thấy, chưa hẳn thích là đủ, có khi bạn vào học Arena rồi mới nhận ra mình không đủ khả năng thì còn chết nữa.
    Còn học bao nhiêu năm cũng thế, cảm thấy không phù hợp thì bắt đầu lại từ đâu, chả bh là muộn cả.
    Như mình đang học Arena, thấy nó chia làm thành 2-3 mảng rõ rệt, là thiết kế web, design logo các kiểu , còn bên nhiếp ảnh với làm phim, dựng 3d,phải cần dàn thiết bị ngon, nó đi với cả giá tiền, rất chát bạn ạ.
    Bạn nên tìm hiểu thật kĩ trước khi quyết định, mong rằng bạn sẽ tìm được hướng đi cho bản thân :)
    Midorinijiconduong thích bài viết này.
  13. conduong

conduong Banned

vâng e cảm ơn ;) mấy hnay 4rum lỗi quá ko vào đọc đc :-s
    có lẽ là nên cố kiếm cái bằng này rồi học thêm sau vậy thôi
  14. Le Bach

Le Bach Thành viên cấp 1

Theo mình bạn nên học nốt cho xong cái bằng đại học đi đã r muốn học thêm j thì học.

Thanh niên thời buổi bây giờ tư tưởng cũng tiến bộ hơn xưa nhiều, không nhất thiết phải giữ khư khư cái giấc mơ Đại học, quan điểm này đúng nhưng không phải ai cũng nên làm theo =))))

NHƯNG, không phải bậc phụ huynh nào cũng tâm lý hiểu con mình như vậy, và đa số là lo cho tương lai của con mình, nên đều mong muốn con mình có cái bằng Đại học, để dễ xin việc khi ra trường, tương lai ổn định. Và cái xã hội thời buổi này trọng bằng cấp, không có bằng đừng hòng xin được việc, nên một khi bạn đã xác định bỏ đại học theo đuổi đam mê, cũng đồng nghĩa với việc bạn phải xác định sẽ kiếm sống bằng cái mà bạn theo đuổi đó !

Giờ bạn chán code, theo multimedia, nhưng biết đâu lúc học multimedia bạn lại thấy chán, rồi bạn lại tìm 1 con đường khác nữa hay sao??? Nên suy nghĩ thật kĩ để đừng hối hận về sau. Đừng để những ham muốn nhất thời mà ảnh hưởng cả tương lai về sau.

Mình đam mê đồ họa từ thời cấp 3, hồi đó không đủ bản lĩnh tự quyết định số phận nên đành để dòng đời nó đưa đẩy vào cánh cửa Đại Học, mình tốn 3 năm ở ĐH, chả được cái tích sự j :))) vì không có hứng thú với cái mớ giấy tờ số má kinh doanh @@ nhức đầu !
    Mất thêm 1 năm nữa để quyết định, giờ học FPT Arena, theo đuổi đam mê :)))))))) và không hối hận vì quyết định của mình. (mà nói thật có hối hận cũng chẳng thể quay đầu lại đc nữa =))))))

1 vài dòng lảm nhảm. Chúc bạn sẽ có quyết định đúng đắn ;)
  15. conduong

conduong Banned

Vâng quả thật những lời tâm huyết. Có lẽ cv mà e theo đuổi sẽ là web design, code, quản trị...mà theo e nghĩ có thể tự học hoặc học thêm vài khoá sau này đc;) Chỉ là việc học hiện h quá khó khăn với e thôi :-s
    E trc cũng đỗ 2 ngành Kinh tế và CNTT. Nhiều lúc hối hận phải chi theo kinh tế học có lẽ nhàn nhã hơn #:-s theo ý kiến của e thì CNTT là cái ngành khó nhất trong các ngành mà e biết :((
    À vâng e suy nghĩ từng câu từng chữ rồi mà vẫn có chỗ sơ hở =))
    vâng bạn e cùng vài a khoá trên đang làm trong nhóm của thầy giáo, nhận project về làm, và nó cũng muốn bỏ học lắm rồi :D còn vấn đề 2 năm thì năm đầu chưa học chuyên ngành, lại có môn tiếng anh tủ của e, nên điểm số cũng gọi là..., đến kì này thì khóc thật sự rồi:|

Cuối cùng cảm ơn mọi ng đã quan tâm và cho e lời khuyên. :*
    cũng mạnh dạn khuyên bạn nào định theo CNTT nên suy nghĩ cực kì kĩ càng, rất nhiều người ngộ nhận mà lao vào ngành này ( đa số lớp e)
  16. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Đ@@ Kinh tế mà nhàn á!@ hại não vãi loằng ra mà kêu nhàn thì anh cũng chịu em luôn á!
    mình đổi ngành nhá@@ anh là anh mê IT hơn :))
  17. BKV

BKV Thành viên cấp 2

Nhiều bác giống mình thật. Mình xin tâm sự vài dòng. Bác nào đõ thì đọc. Coi như mình cũng giải toả. Bác nào có nhã hứng thì inbox giao lưu làm quen nếu giống mình ^^. Hiện giờ thì mình đang năm 3 ngành kế toán. Ngành này k có gì sai, chỉ là do mình chọn nhầm. Thôi cũng phấn đấu lấy cái bằng đh dang dự. Hy vọng là bằng khá. Sau đó sẽ khăn gói dấn thân vào đam mê mà suốt mấy năm nay mình vẫn yêu thích . Photography-making film-design. Nói chung là thiết kế. Mình k biết vẽ tay, mình chưa từng học chứ k nghĩ mình vẽ k dc. Mình cũng 1 thời gian tìm hiểu về mỹ thuật đa phương tiện, arena,...mình rất muốn theo đuổi nó, để nó là bàn đạp giúp mình có nền tảng động lực tìm dc công việc và phát triển đam mê của mình. Ở arena theo mình biết có rất nhiều phân môn. Cũng ko nhất thiết phải học hết để lấy bằng, mình chưa nghĩ tới 3D, nhưng thực nếu bạn có năng khiếu về nó thì mình nghĩ nên theo, mình yêu thích những mảng ở tầm vừa sức mình hơn như web design. Video editor, photography. Các bạn ở những khu vực có trung tâm đó thì đỡ hơn nhiều. Mình đang nghĩ tới cảnh bước chân vào sài gòn. Bỡ ngõ, 1 mình tự lập, thuê nhà, máy móc thiết bị để dùng, vào liệu nếu làm việc ở đây luôn thì sez mưu sinh ra sao. Thật sự là 1 thử thách lớn, nhưng vì nó là niềm đam mê của mình, có thể khả năng mình chưa đủ, nhưng mình yêu thích nó, mình dám chấp nhận ra trường làm lại từ đầu, k theo kế toán. Vì có làm mà k đan mê thì cũng hại cả công ty. Vì thế. Mình thấy bạn nào cảm giác k hứng thua với chuyên ngành mình học thì sớm chuyển ngành ngay. Nó ảnh hưởng cả đời người. Mình k dám chắc, vì mình cũng đang sai lầm, nhưng dù sao cũng k nên hối hận vì bạn chỉ sống 1 lần, sống vì đam mê thì có gì sai. Hu vọng tương lai mình sẽ gặp 1 mem vds nào đó đã lội thớt này .cũng chả biết dc thế nào, có thể những lời mình nói đây sẽ vô nghĩa. Thôi coi như là chút tâm sự và hoài bão của mình ^^
  18. thanhlong_1910

thanhlong_1910 Thành viên cấp 2

Thực ra xã hội bây giờ ko trọng bằng cấp lắm đâu bạn
    Nếu bạn xác định sau này làm tư nhân, thì cố gắng trau dồi kiến thức, kinh nghiệm làm việc, thay đổi thái độ, nghiêm túc và chăm chỉ là ok hết
    Còn nếu xác định sau này ra trường, nhờ vả họ hàng, con ông cháu cha xin vào chân nhà nước thì cố lo cái bằng khá giỏi, nịnh bợ rượu chè
    Mình nói có vẻ tiêu cực nhưng thực chất là đúng, xã hội bây giờ loạn lắm. Việt Nam mình được cái ông ko ra ông, thằng chẳng ra thằng. Chỉ khổ dân
    Nếu bạn lo cho bố mẹ an tâm thì cố gắng học nốt kiếm lấy cái bằng ĐH ( 2 hay 3 năm nữa gì đó) trong khoảng thời gian đó trau dồi kiến thức Design ( hoặc học thêm buổi tối - ko bít ở HP có lớp này ko)
    Còn nếu quá chán rồi thì lên Hn học cũng đc, chắc là ok, mình thấy bây giờ nhiều ng học ở Arena ra đều làm các vị trí tốt ở cty tư nhân cả. Nên bạn an tâm
    Hãy theo đuổi ước mơ của mình. Ước mơ sẽ theo đuổi bạn :)
  19. thaithianhnga

thaithianhnga Mới đăng kí

Mình bằng tuổi bạn nè, cùng tâm trạng lun. Nói chung là đang rất chán, năm 1 thì điểm chát cũng khác dễ dàng vì chưa học chuyên ngành, sang năm 2 thì bắt đầu khóc đứng khóc ngồi với mấy cái đồ án. Mới báo cáo xong 1 môn mà tạch rồi, mà k chỉ riêng mình mà gần như là cả khoá 11 ngành mình chỉ vài đứa qua. Thầy cô khó mà dạy chán, sinh viên nản đâm ra hệ quả dây chuyền. Gia đình thì làm nông là gì có tiền mà thay đổi quyết định, thôi thì cắn răng mà chịu cho tới khi ra trường thôi. Mấy tháng nay cũng lang thang mấy trang mạn diễn đàn rồi học lóm chỗ này chỗ nọ về pts, thầy cũng thích về thiết kế, làm phim hoạt hình, nhưng cũng k xác định được có phải là đam mê k nên thôi thích thì tìm hiểu, trao dồi thêm kinh nghiệm, ra trường rồi học thêm khoá đồ hoạ nào đó :v
    Công việc bây giờ thì cũng chờ thời, thạc sĩ còn lái xe ôm nữa huống gì đại học :(
    <tâm sự lảm nhảm tự giải toả cũng như mong được đồng cảm với bạn, nếu thích thì inbox chém gió cũng vui :) >
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn