Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ vả] Phân tích lỗi sai và cách khắc phục

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi lyduyhieu, 11/10/13.

Lượt xem: 2,506

1. lyduyhieu Thành viên cấp 1

Minh mới bắt đầu tự học PTS, đang nghịch nghịch ghép ảnh cho mấy người bạn, nhưng có 1 số "tác phẩm" hiệu chỉnh đi hiệu chỉnh lại mà vẫn chưa thấy hợp lý cho lắm, nên xin phép quăng lên đây, mong các tiền bối cao nhân chỉ giúp
    Đây là bức ảnh mình mới ghép cho thằng bạn, nhưng nhìn nó vô cùng gượng gạo, chủ thể ghép với background ko thấy hợp chút nào, không biết do góc chụp 2 ảnh khác nhau hay như thế nào, mình thấy dường như chủ thể ko có đủ chiều sâu so với background, mọi người cho mình ý kiến khắc phục với

...
  2. Kaito Ace

Kaito Ace Thành viên cấp 1

cho bạn chút ý kiến này..
    Thứ nhất là ánh sáng.. ánh sáng của backgroud là từ trái qua bên phải còn hình người ánh sáng từ phải qua trái.
    Thứ hai là làm mờ nét. Backgroud là lấy nét từ chiếc xe và mờ dần về bên phải rồi tự nhiên có người ở giữa rõ nét. Như vậy là không hợp lý
    Mình chỉ phân tích như vậy được thôi có gì sai thông cảm nha :P
    lyduyhieu thích bài viết này
  3. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Tỉ lệ xa gần sai.
    Trong ảnh này là tỉ lệ người và xe bị lệch.
    Hình người lúc kéo nhớ đè Shift sẽ không bị biến dạng, hình người này bị biến dạng rồi, hoặc cân chỉnh bằng mắt cho nó hợp với tỉ lệ của backround.
    Như bạn trên nói, chỗ mờ mà người lại rõ nó tạo cảm giác sai về tỉ lệ xa gần.
    lyduyhieu thích bài viết này
  4. lyduyhieu

lyduyhieu Thành viên cấp 1

Lỗi sai thì có rồi, nhưng còn cách khắc phục thì như thế nào, mọi người phân tích nốt hộ mình với, làm mờ nét thì chắc không thể làm mờ hình người chứ nhỉ
  5. Kaito Ace

Kaito Ace Thành viên cấp 1

à quên mất cách khắc phục nè..
    Có thể làm mờ hình người đi theo phối cảnh. và đảo chiều người đi cho hợp hướng sáng. Hoặc không muốn làm hình mờ đi thì có thể di chuyển hình người cho sát vào bờ tường
  6. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Cách khắc phục là : Bạn mới làm như thế là rất tốt rùi, ráng lên từ từ sẽ quen tay, với lại nữa kím phong nền phù hợp hơn với cảnh ghép sẽ đẹp hơn. Nhưng ghép gì ghép mà đụng đến người ta thì rất ảo ... nói chung là thế.

Ủng hộ diễn đàn