Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ vả] Về cách chỉnh chữ trên nền

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi caubengonghich, 9/12/14.

Lượt xem: 1,797

1. caubengonghich Mới đăng kí

Em mới tập làm ảnh cover cho trang wikia nhưng chưa nắm rõ được cách nào để làm nổi được 1 dòng chữ trắng trên 1 tấm ảnh nền có sẵn, cụ thể là như là, đây là mẫu có sẵn của 1 admin khác trên đó đã làm:

Và đây là mẫu mà em đã làm ra:

Như mọi người thấy là ở ảnh em bên dưới chữ khá khó nhìn vì lẫn với nền sau, giờ em phải làm để nổi bật được dòng chữ trắng đó như ảnh mẫu phía trên, vậy xin hỏi các bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này có thể giúp em không ạ :)

...
  2. lenm

lenm Thành viên cấp 4

bí quyết của mấy ông làm web: với nền đơn sắc thì thêm dropshadow 1:1:1 vào text thì text sẽ trông có vẻ ngon hơn =)) đùa vậy, ảnh trên là tông khá tối rồi, nên chữ rõ, và họ có thêm dropshadown nhẹ dưới chữ. Có thể là 2 lớp, 1 lớp bóng cứng và 1 lớp bóng mềm, bạn thử xem
  3. caubengonghich

caubengonghich Mới đăng kí

ảnh của em ở phần điền chữ lại khá sáng, thành ra màu trắng vào nó chìm hẳn dù có shadow :(
  4. lenm

lenm Thành viên cấp 4

vậy bạn thử chuyển text sang phần bên phải bức ảnh xem, phần đó tối hơn có lẽ sẽ khả quan hơn
  5. caubengonghich

qui tắc là không nằm ở bên phải bác ơi, đây bác có thể vào đây xem 4 cái ảnh cover chính, và chú ý ở 2 cái ảnh nằm giữa

crossfirefps.wikia.com/wiki/CrossFire_Wiki
  6. Trương Tâm

Trương Tâm Thành viên cấp 1

ý của bạn là như thế này?
    caubengonghich thích bài viết này
  7. caubengonghich

Trương Tâm chính xác bác ơi, giờ em phải blend kiểu gì để giúp người dùng nhìn rõ nhất 3 dòng chữ, em đã thử nhưng quả thực để có thể dễ dàng nhìn ra chữ vẫn cảm thấy hơi khó

8. Trương Tâm

Nếu đúng vậy thì vấn đề nằm ở cái bóng ... bạn để Distance quá cao bạn thử đưa về 0, thông số Spread, Size, Opacity điều chỉnh sao nhìn cho hợp lý là được với lại 3 hàng chữ nó có kích thước font và độ rộng khác nhau thì bạn nên Blending cho từng cái, cho mình xin cái ảnh gốc làm thử.
  9. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

Hay vào blending options chọn cái stroke thử, tha hồ dễ đọc B-)
  10. caubengonghich

Trương Tâm của bác

dù sao cũng cám ơn lời khuyên của bác, em đã thử và đẹp lên rất nhiều :D
    Trương Tâm thích bài viết này
  11. Trương Tâm

hehe ... mình tính lấy cái ảnh làm thử nhưng đã ổn rồi thôi :D
  12. trongcoi28993

trongcoi28993 Thành viên cấp 1

Chữ trắng - viền đen, nổi trên mọi loại màu.
    Tương tự là shadown của mấy bác trên đã làm.

Ủng hộ diễn đàn