Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ vả] Xin gạch đá/ góp ý về giao diện website ^^

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Boo Mina, 1/6/15.

Lượt xem: 2,388

1. Boo Mina Thành viên cấp 1

2! mn ^^
    Dưới đây là giao diện website mình làm, lấy ý tưởng từ project học kỳ Web Design.
    Mình cũng mới tập tành :DD, và muốn theo mảng Web; rất mong nhận đc nhiều góp ý từ các Designers ^__^
    p/s: Link portfolio của mình ^^ --> https://www.behance.net/HongThomNguyen
    --------
    Ý tưởng: Teeny là 1 dịch vụ đặt món ăn trực tuyến, hoạt động trong phạm vi thành phố Hà Nội. Đối tượng chính mà Teeny hướng đến là giới trẻ - thanh thiếu niên. Website Teeny được tạo ra để phục vụ mục đích này.

Trang chủ:

Menu Page

Food Detail Page:

My cart page:

Checkout Page:

The footer:

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/6/15
    Phạm Hữu DưHoaBui thích bài viết này.
  2. HoaBui

HoaBui Thành viên cấp 1

Mới tốt nghiệp làm ra như bạn là tuyệt quá rùi a. Mình chưa được như vậy luôn. hihi
  3. hoangemini

hoangemini Thành viên cấp 2

Đẹp đó bạn! mình thì thiêt kế xong chả muốn vào web luôn =)) học viết code cho lành ?@_@?
  4. Boo Mina

Boo Mina Thành viên cấp 1

HoaBui à, mình học xong kỳ web đc gần nửa năm r :D nhưng từ lúc đó biếng quá, rồi quên dần đều =((
    và giờ mới lụi cụi học lại :"> và "đì zai" lại ý tưởng năm xưa :D
    k biết là b theo mảng nào, nhưng nếu xác định đc, r cày cuốc thì sẽ lên tay thôi *mình tin vậy :D mình thì còn non và xanh lắm, đã thế còn biếng =))
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/6/15
    HoaBui thích bài viết này
  5. Boo Mina

hoangemini cảm ưn b :D
    mình làm xong cũng chưa hoàn toàn ưng với giao diện này ấy :D
    mỗi người một 'khẩu vị' mà, m từng học qua về code, và k hấp thụ đc món này :3
  6. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

mình ko nghĩ màu xanh green nên là màu chủ đạo của 1 web thức ăn, đồ uống. Đó là cơ bản trong lý thuyết màu sắc: Màu xanh green hợp với web về môi trường, đầu tư, ngân hàng,... Rất hiếm khi mình thấy hãng làm đồ ăn nào dùng màu xanh trong thiết kế của họ. Mc Donalds dùng vàng, đỏ, trắng; KFC dùng đỏ trắng, Lotteria cũng vàng đỏ trắng, Pizza Hut có màu xanh nhưng chỉ một chút xíu trong logo... Đơn giản đó là những màu của thức ăn, những màu đó tạo cảm giác thèm ăn ở người xem. Nếu bạn thích màu xanh thì có thể trung hoà nó với màu đỏ (màu complementary), nhưng trong 1 web về thức ăn mình nghĩ nên kiểm soát màu xanh một chút, vì mắt người rất khắt khe khi đánh giá màu xanh, nhất là khi liên quan đến tự nhiên như đồ ăn hay cây cỏ. Cứ thử làm nó hơi vàng hoặc hơi rực mà xem, bạn sẽ hiểu ngay vấn đề.

Tham khảo ý nghĩa của từng màu: http://www.color-wheel-pro.com/color-meaning.html
    minolta9xitrandung37 thích bài viết này.
  7. HoaBui

HoaBui Thành viên cấp 1

Hi Boo Mina, tớ giờ đang chuyển theo Motion graphic. Cũng đang cố gắng theo 1 hướng. hihi.

Nhờ chia sẻ của tungle20 mà biết thêm được cách sử dụng màu cho phù hợp đó ạ. hihi. Thanks tungle20 nha ạ.
  8. Boo Mina

tungle20 mình chọn màu xanh cũng vì ý nghĩa an toàn/fresh của nó; vs cả màu này gợi sự trẻ trung, m nghĩ sẽ phù hợp vs đối tượng khách là giới trẻ =v= ....
    cảm ơn vì nhận xét của b nhé, mình nhìn lại cũng cảm thấy có vẻ k ổn thật :-/ hồi mình làm thì k thấy giáo viên nhắc nhở j về phần màu cả :-/ btw, website kia hữu dụng lắm, tks b ^^
  9. Boo Mina

HoaBui chúc b thành công ^^
    HoaBui thích bài viết này
  10. coids

coids Thành viên cấp 2

Khi đã dùng màu xanh lá cây nhạt đấy thì tốt nhất là không nên để pattern hay đại loại nền màu xám, hoặc lạm dụng nó, màu xanh sẽ bị chìm và web nhìn trông cũ cũ, cái không nên có trong web thực phẩm, tốt nhất để nền màu trắng cho nó tươi mới.
    tungle20: web thực phẩm dùng màu xanh lá cây cũng chẳng vấn đề gì, người ta không hay dùng màu xanh như chỗ hover nav hoặc chỗ lượn sóng thôi, ghép xanh lá cây với màu cam kèm nền trắng nhìn cực nổi và bắt mắt luôn, nhiều khi đang mệt mà vào web một đống màu vàng với đỏ cảm giác chẳng muốn ăn gì luôn ấy :D
  11. Boo Mina

coids mình từng để nền trắng, nhưng thấy hơi chói, và nhìn lâu khá mỏi mắt nên đoi sang xám :D
    à, b có thể giải thích cho mình tai sao không hay dùng màu xanh ở hover nav hoặc chỗ lượn sóng đc k ? ^^
  12. coids

coids Thành viên cấp 2

Màu cam đi kèm xanh lá trên nền trắng không có gì chói, mà ngược lại rất nổi, vấn đề là bạn chọn màu xanh và cam hợp lý, màu xám nhìn xỉn, buồn, không ưu tiên dùng làm nền hoặc mảng lớn trong web thực phẩm, cái nữa là dãn dòng rộng ra đừng để đút nhét, tạo khoảng đệm trắng để nó đừng đá nhau thì chẳng có gì là chói.
    Còn lý do không nên sử dụng màu xanh ở phần lượn sóng vì trên bạn dùng xanh lá dưới dùng xanh đấy làm nó thiếu đồng bộ, phần hover có thể chuyển chữ xanh nền trắng là ổn, tự nhiên xuất hiện màu xanh lạ ở mỗi chỗ đó làm nó lạc lõng.
    Còn vài chi tiết nữa nhưng nói ra thì rất dài, ví dụ như button đặt hàng thì nên để nó rõ ràng chứ đừng nhờ nhợ, web thực phẩm thì button đặt mua không nên dùng chữ đen trên nền cam mà nên thay bằng chữ trắng nhìn vẫn nổi, nhẹ nhàng mà không tạo cảm giác khó chịu...
    Nói chung xu hướng web bây giờ là flat, nên để ý nhiều tới cách sử dụng màu sắc, dãn khoảng sao cho thoáng và typo tốt là đã ổn rồi.
    Boo Mina thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn