Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những thuật ngữ cơ bản của Graffiti

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Hỏi đáp - Kỹ thuật Graffiti' được đăng bởi Sun, 15/1/13.

Lượt xem: 19,976

1. Sun Mới đăng kí

Sun tính tìm lai một bài viết tính về thuật ngữ, tiếng lóng mà nó sai tùm lum nên phải edit lai và sắp xếp sao cho khoa học, anh em vào sửa cùng nha, sai sót là điều chắc chắn có :
    Những từ thông dụng và cần phải biết
    Writer : tên goị của những người vẽ graffiti
    On Wall : vẽ lên từờng.
    Bomb: để lại dấu ấn của mình tại một nơi nào đó và ko được sự cho phép của người khác
    Piece book, black book, sketch,On paper:Bản phác thảo trên giấy
    Caps: Đầu phun chuyên dụng của writer, có 3 loại là fat.skinny.German, thin( Tip là hình dáng khác nhỏ hơn)
    Crew: nhóm .Clan: nhóm lớn. Group: nhóm nhỡ. Team: tùy ko giới hạn
    Tag:Chữ ký của tác giả.
    Battle: thi đấu. War : trận chiến , cuộc chiến. Attack: tấn công, đánh nhanh
    Fill-in : Lên màu ( tô màu )
    Job: công việc được thuê
    Hand style: Chỉ phong cách thể hiện bằng vẽ tay
    Out line : line bên ngoài text
    MONTANA,IRONLAK,ATM, PILOX, PILOX LAZER, TV,WIN: Một số loại sơn thường dùng của writer
    Exchange : trao đổi giữa các writer với nhau,vẽ tên của nhau, ví dụ writer A exchange với writer B thì writer A vẽ cho writer B và ngược lại
    Cover: sao chép một tác phẩm của một người khác

Mấy từ ít khi sử dụng
    Hightlight: đường sáng bao quanh.
    ALL-CITY:Tuyến phố hoạt động chính của writer
    BENCH: địa điểm tập kết writer
    Bite: copy lại 1 tác phẩm của writer khác( giống cover và rip)
    BURN: cạnh tranh với 1 writer Khác, xem tác phẩm của ai tốt hơn . từ gần nghĩa là style wars
    CROSSING OUT: Xóa hoặc che lấp tên 1 ai đó ( nhiều người gọi là Paint on )
    FAMILIES: 1 gia đình hay là 1 nhóm hợp tác ăn ý.
    GETTING UP: Tên bạn xuất hiện nhiều nơi, bạn đã nổi tiếng rồi đấy ,nay goi la GETTING UP
    GETTING OVER: Nhân tài mới xuất hiện
    HIT:Chỉ, ( gần giống hit trong các game ) TAG.throw-up : dùng đường nét đơn giản thể hiện tác phẩm
    FINAL Outline: Sau khi lên màu và design , hoàn thiện lại 1 lần nữa , rõ nét các đường viền.
    PIECE:Chỉ 1 tác phẩm đã hoàn tất, gọi tắt của MASTERPIECE。
    PRODUCTION: graffiti cỡ lớn, Chi tiết cỡ đồ án, thường ở các công trình lớn, tác phẩm lớn.
    WAK:graffiti ko hợp lệ.
    Art: nghệ thuật

còn rất nhiều, trong giao tiếp chúng ta sẽ tìm ra.
    À, có nhiều writer ko biết tại sao trong TAg lại hay có ký hiệu của dấu (" " ).
    Trong văn bản bt, dấu "" thể hiện sự nhấn mạnh hay 1 ý nghĩa khác cho các từ trong 2 dấu "" . Ví Dụ : dạo này " CHơi" thế ( ở đây ta có thể hiểu theo nghĩa khác và ấn tượng những chữ cái trong"" hơn. Vì thế Tag thường có "" nhằm nhấn mạnh tên và cách thể hiện, nhấn mạnh cho bản thân . Chúc mọi người có thêm những khái niệm đầy đủ về mọi thứ xung quanh Graffiti. Để sánh bước với Graffiti thế giới.

...
    FlamePhoenix, EminemMon thích bài viết này.
  2. asnavyueki

asnavyueki Thành viên cấp 1

Dạo này nghèo rồi không còn tiền mua sơn, giờ chỉ chơi Tag sticker thôi:|
    sun_writer thích bài viết này
  3. Sun

Sun Mới đăng kí

bác này là bác nào nhỉ :v
  4. asnavyueki

"Thành viên cấp 1" của vietdesigner:D
    Và thành viên của mấy teamgra nhỏ ở hcm và thủ đức:-B
  5. Sun

Sun Mới đăng kí

mình muốn hỏi tên writer của bạn cơ? bạn có tham gia group graffitivn trên fb ko ?
  6. asnavyueki

NY writer. Mình không có tham gia group graffitivn, nhưng giờ sẽ tham gia :)
  7. joongsinh

joongsinh Mới đăng kí

Cảm ơn bạn!
  8. DesignViet

DesignViet Banned

bài viết hay. Cám ơn bạn nhé
  9. đặng vương đông

đặng vương đông Mới đăng kí

cám ơn bạn vì bài viết
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn