Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Not good review] - mayanh24h tp HCM chắc cũng hên xui

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Bui Trung Tan, 24/4/15.

Lượt xem: 18,074

1. Bui Trung Tan Thành viên cấp 1

Mình cũng chia sẻ chút kinh nghiệm thực tế khi mua DSLR cũ tại mayanh24h.com.
    Xin lỗi không phải là phá hoại nói xấu gì ai, chỉ là có sao kể vậy để ai còn bỡ ngỡ thì khỏi cân nhắc.

Khoảng cuối tháng 12/2014 mình đến shop này mua con DSLR Sony A230 giá 3tr7, lần đầu chơi DSLR nên cũng không biết nhiều, ko biết check kỹ, thấy chụp choẹt ok là được thôi. Bữa đó shop có 2 người, một bác lớn tuổi & một bạn còn trẻ. Mình test tới cái chống rung, mình hỏi sao không bật lên được (bị disable trong menu), bạn loay hoay mãi lâu rồi đưa chú kia xem. Chú kia bảo "dòng này chống rung body tự động, bây giờ cháu cầm một tay đưa lên trước mặt như chú này, rồi xoay máy, sẽ cảm thấy chống rung nó hoạt động kêu kịch kịch kịch..." mình làm theo đúng vậy thật. Thế là ok trả tiền vác máy về.

Chưa có dịp gì nên hầu hết cũng chỉ ngồi nhà chụp loay quanh, đem máy xuống thằng bạn ở Thủ Đức chơi (7km), nó thấy hình chụp ra bị lệch lên trên so với khi nhìn trong viewfinder, rồi test cái chống rung giống ông chú ở shop bảo, nó cười vào mặt "dòng này khi cầm một tay như thế, tay che lên viewfinder thì autofocus sẽ tự kích hoạt, cái rịch rịch đó là autofocus chứ chống rung này tiêu rồi".

Mình vác lên shop ngay. Tính ra chưa được 1 tháng kể từ ngày mua (bảo hành 3 tháng). Gặp một bạn trẻ khác, cũng test này kia rồi bảo cái này phải có lens chống rung thì nó mới kích hoạt chống rung được (?), rồi bạn ấy cũng đồng ý thu lại máy với giá 3tr, thôi thì đành vậy.

Về sau mình lại thấy shop này đăng bán con máy đó, giá 3tr4, vài tháng sau giảm xuống còn 3tr.
    Nói chung mình không thích shop mà lừa (quả này gọi là lừa rồi phải không) khách như thế, hư chống rung thì cứ nói, rồi thương lượng bớt tiền, hướng dẫn mua/đổi lens chống rung,... chứ buôn bán vậy khác nào "thằng nào ngu test ko ra thì thằng đó ăn đủ" à.

--- Thân ---

...
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. mayanh24h

mayanh24h Banned

Gởi anh Bui Trung Tan.
    Đầu tiên em xin nhận lỗi về bên em. Do bạn nhân viên bên em còn mới nên tư vấn về ống kính có phần sai gây hiểu nhằm cho anh, ống kính sony 18-55 không có chống rung do bạn đó mới nên bạn nhằm và hệ thống lấy nét khi focus nó kiu kịch kịch nên hiểu nhằm và tư vấn có phần sai. Về chiếc máy này không có lỗi về kỹ thuật do tư vấn sai nên gây hiểu nhằm là ống kinh hư chống rung, khi anh đem tới bán lại cho bên em bên em cũng đã hổ trợ thu lại với mức giá 3,000,000 và hiện tại bên em cũng đang bán ra là 3,000,000. Bên em hổ trợ và có thể bán ra hòa vốn hoặc lỗ để nhận lỗi về mình.
    Bên em đội ngủ nhân viên còn trẻ vẫn có nhiều sơ soát vì vậy bên em vẫn luôn mong muốn nhận được những góp ý từ khách hàng.
    Vài dòng gởi anh. Em cảm ơn anh đã chia sẽ và góp ý.
    Mayanh24h.com !
    phansonhai2012Bui Trung Tan thích bài viết này.
  3. Bác chủ được shop hổ trợ quá tốt. Cũng từng mua hàng chổ này nói chung rất thích sự nhiệt tình và sự thật thà của các bạn bán hàng ở đây.
  4. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:)) như kiểu Pr trá hình ý
    layz_vip thích bài viết này
  5. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Pác nói mình ko hiểu đc ý pác lắm. Mình hiểu thế này ko bjt đúng ko nhé: Máy pác mua bị lỗi (nói cho chính xác theo mình hiểu là hư mất chức năng chống rung) thành ra pác chủ đem ra trả lại nhưng đc thu lại theo kiểu chơi chán đem bán.....
    Ko hiểu lắm ý pác mayanh24h nói lắm. Nhưng theo như mình hiểu thì ngay từ đầu đã nói thì máy bán ra có vấn đề thì điều hiển nhiên là phải hoàn tiền chứ ko phải hỗ trợ mua lại giá 3tr nhé.
    Bui Trung Tan thích bài viết này
  6. mayanh24h

mayanh24h Banned

Chào Bác
    Em cũng đã có giải thích ngay từ trên là máy không bị lỗi rồi ạ "Lúc đem máy lên kỹ thuật bên em cũng đã xem là lens không có hệ thống chống rung do NV mới vào làm chưa hiểu rõ nên tư vấn sai bên em cũng nhận lỗi sai về mình, Từ lúc Bác Bui Trung Tan đem máy lên bên em cũng đã tư vấn Bác ấy chuyển qua 1 dòng máy khác và hổ trợ tối đa có thể để chuyển qua dòng khác mà không mất khoản nào. Nhưng Bác Bui Trung Tan muốn bán lại nên bên em chỉ thu vô với mức giá mà có lợi nhất cho khách hàng không bị lỗ quá nhiều và bên em chấp nhận bán chiếc máy đó ra bằng giá nhập vô hoặc lỗ " để bù cho lỗi nhân viên bên em còn mới tư vấn sai".
    Vài dòng chia sẽ !
    Thanks Bác ạ.
  7. mayanh24h

mayanh24h Banned

Bác Bui Trung Tan chia sẽ về vấn đề mua máy bên em chứ không có chuyện PR thương hiệu gì ở đây Bác phuongthustudio
    Em cũng cảm ơn Bác sonhai2012 cũng chia sẽ ạ
    Thanks Bác
  8. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

mayanh24h Pác ơi, cho e hỏi ngu xíu. A230 body hình như có chức năng chống rung rồi. Việc lens có chức năng chống rung ko thì có còn ý nghĩ j đối với cái body này ko nhỉ????
    Bui Trung Tan thích bài viết này
  9. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Chưa biết chất lượng shop ra sao nhưng cái kiểu tạo thêm nick để seeding tự sướng là ko chấp nhận được rồi!

Xin phép ban 2 nick mayanh24hphansonhai2012
    Mr.Po thích bài viết này
  10. Bui Trung Tan

Bui Trung Tan Thành viên cấp 1

Nói chung chuyện nhỏ mình ko muốn xé ra to, mình là khách hàng thật (ko phải account giả viết bài để gây scandal, PR trá hình...) . Có sao nói vậy, ko thêm bớt, mục đích là để cho bạn nào khác có ý định mua tại mayanh24h (và nơi khác) thì để ý test kỹ hơn hoặc hỏi han cách test, đi mua máy cùng người có kinh nghiệm,...

Mr.Po nói đúng, dòng đó có chống rung trong body, mình khẳng định là chống rung bị lỗi vì từ lúc mua đã ko thể bật chống rung lên được, mình cũng mới chơi nên nghe giải thích sao thì chỉ biết vậy.

Về phía shop thì mình chỉ góp ý là cần uy tín hơn, vì bây giờ mọi thứ đều online cả, dù mặt hàng tốt nhưng làm cho khách hàng hiểu sai thì cũng mất uy tín, chứ đừng nói là hàng bị lỗi. Người mua máy rẻ lên mạng review xấu thì shop cũng mất uy tính, nếu người mua máy đắt tiền mà review xấu thì càng mất uy tín hơn. Cho nên đã là khách hàng thì ai cũng phải chăm sóc kỹ như ai thôi, dù người ta mua mặt hàng rẻ tiền. Thị trường online vừa cạnh tranh vừa nhạy cảm.

Nói qua cũng nói lại, shop cũng có ưu điểm là cũng có nhiều mặt hàng giá cạnh tranh, bảo hành bằng phiếu bảo hành đàng hoàng (tiện cho việc chứng minh nguồn gốc khi bạn muốn bán lại), nhiều chỗ chỉ ghi nhận lại số serial của sản phẩm chứ ko đưa phiếu bảo hành.
  11. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

Đã từng mua lens + 1 số thứ ở đây. Không biết chế độ bảo hành ntn vì chưa 1 lần bảo hành :3
  12. hakhanhbk2008

hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

Không biết e này thế nào trước cũng dùng 1 em sony A300 nó chống rung trên thân máy bật tắt trên thân máy và chống rung cả với lens MF cơ mà sao giờ lại đổ cho lens không có chống rung nhỉ,kĩ thuật viên kém hiểu biết hay lừa đảo thì nghe quá cũng thấy kha khá rõ rồi :D

Ủng hộ diễn đàn